Docchula Community

รบกวนพี่ๆช่วยตอบคำถามหน่อยนะคะ

Isha

คือว่า ตอนนี้หนูเรียน จบคอร์ส Admission คณิต ของ The tutor+ นานเเล้วค่ะ เเล้วก็ทำโจทย์ย้อนหลัง (ไม่รู้กี่พศ.อ่ะ) ที่เค้ามีมาให้หมดเเล้ว หนูมีเงินอยู่จำนวนหนึ่ง อยากจะถามว่า ถ้าจะลงคอร์สทุนคิงจะดีไหมคะ หรือว่าหนูจะซื้อหนังสือ มาอ่าน+ทำโจทย์ วิชาอื่นๆ ดีคะพี่ มีสองวิชา คือ เคมี เเละฟิสิกส์อ่ะค่ะที่คิดว่าทำได้ครึ่งๆ ไม่เเม่นมาก

ปล.ตอนนี้หนูอ่านหนังสือหมดเเล้ว เหลือทำโจทย์บางวิชา

ปล.อีกอัน(ที่กังวลใจ)หนูไม่เคยเรียนพิเศษ เคมีกับฟิสิกส์  อ่านเองตลอด (กลัว..)จะไม่เเน่นเท่าคนเรียนพิเศษ(เพราะที่โรงเรียนอาจารย์เค้าสอนไม่เต็มที่ จริงๆนะ) ที่หนูถามถึงทุนคิงก็เพราะว่าหนูถนัดคณิตมากกว่าเคมีเเละฟิสิกส์อยากให้ได้คะเเนนมากไปเลย

พี่ค่ะ มีพี่คนไหนเป็นเด็กต่างจังหวัดเเล้วอ่านหนังสือเองเยอะๆ เเล้วสอบติดหมออ่ะค่ะ ^^ เเล้วมีพี่คนไหนไหมค่ะที่เรียนพิเศษเยอะเเต่ไม่ติดอ่ะพี่
ช่วงนี้เห็นเเต่เพื่อนเค้าเข้าไปเรียนกรุงเทพฯ เรียนเเต่ที่ดังๆ หนูก็พยายามคิดว่ามันอยู่ที่ตัวเรานะ เเต่ก็อดไม่ได้ที่จะคิดบ้างว่าเราจะสู้เขาได้ไหม  (เอาซะยาวเลย)

สรุปนะคะ = ลงคอร์สทุนคิงของพี่ตุ้ยดีไหม?
ขอบคุณนะพี่   :)

Offline Pie

• *
  • 79
  • 4
คือถ้าน้องทำโจทย์Entranceครบ พี่ว่าเรียนไม่เรียนพิเศษก็ไม่่น่าต่างจากเพื่อนมาก  
ส่วนทุนคิง น้องต้องอ่านให้แม่นทุกเรื่องเลยนะ  เช่นพวกเคมี ชีวะ ฟิสิกส์  เป็นข้อสอบข้อเขียน น้องรู้อะไรเขียนไปเยอะๆเลย  พวกเคมี น้องต้องอ่านเรื่องที่มันยากๆเกินหลักสูตรนิดๆไปด้วยเช่นเคมีอินทรีย์ อะตอมตารางธาตุ กรดเบส  โดยเฉพาะพวก lab การทดสอบสารต่างๆ  ส่วนชีวะ เวลาอ่านแนะนำว่าพออ่านเสร็จ ปิดหนังสือ ต้องพูดเนื้อหาที่อ่านไปให้ได้ ถ้ายังทำไม่ได้ ก็อ่านจนกว่าจะทำได้    ส่วนเลข พี่ก็ไม่ได้เรียนนะ เรียนเฉพาะคอร์สติวโจทย์ของอ.อรรณพ  โชคดีที่ปีพี่สอบเขาออกไม่ยากมาก ทำให้เด็กธรรมดากับพวกโอลิมปิกเลขไม่ต่างกันมาก  แต่ปีน้องๆน่าจะยากนะ   สรุปคือน้องต้องลองทำข้อสอบเก่าดู  ถ้าทำได้ พี่ว่าไม่จำเป็นต้องเรียนหรอก เสียเวลาเดินทาง    

ปล.พี่ก็ไม่ได้เตรียมตัวอะไรไปมาก(สำหรับสอบทุน) อาศัยผลจากการอ่านหนังสือเพื่อสอบเอ็น (ปีที่พี่สอบ โชคดีมาก ข้อสอบออกไม่ยากมาก ทั้งเลข วิทย์)   คือเอาทุนไปมันก็มีทั้งข้อดีข้อเสียนะ  ข้อดีก็คือเรื่องภาษา ,ได้เปิดหูเปิดตา ,ได้ประสบการ  ข้อเสียคือกลับมาทำงานในไทยลำบาก ส่วนใหญ่ก็กลับมาเป็นอาจารย์ตามมหาลัยชั้นนำ  ถ้าคิดจะเอาทุนคิงเพื่อเรียนหมอที่เมืองนอก มันยากมากๆ (เท่าที่ฟังมานะ)      

Isha

พี่ค่ะ คือว่า หนูสอบ กสพท อ่ะค่ะ
ขอโทษทีนะคะที่เขียนไม่ชัด รบกวนตอบอีกทีนะคะ
ว่าจะลงคอร์สทุนคิงพี่ตุ้ยเพื่อสอบ กสพท ดีไหม