Docchula Community

ถามค่ะๆ*><*

K'kAnG

ถามค่ะๆ*><*
« on: October 11, 2011, 08:35:56 am »
1.สารเคมีในน้ำลายยุงที่ทำให้เลือดhostไม่แข็งตัว คือ (ใช่histamine อ่ะเปล่าค่ะ)
2.เรื่องกล้องจุลทรรศน์->ทำไมเมื่อเพิ่มกำลังขยายแล้วภาพมืดลง

เกียรติสกุึล ศิลปสิทธิ์

Re: ถามค่ะๆ*><*
« Reply #1 on: October 23, 2011, 02:06:43 pm »
ข้อ 2. เมื่อเราเพิ่มกำลังขยายทำให้ตัวกล้อง ใกล้วัตถุมากขึ้น เมื่อตัวกล้องใกล้วัตถุมากขึ้นมันก้อจะเริ่มชิดกับวัตถุ ทำให้แสงรอบข้างเข้ามาได้น้อยกว่าเดิมยังไงล่ะครับ
ส่วนข้อ 1. รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะครับ    :P

Re: ถามค่ะๆ*><*
« Reply #2 on: October 24, 2011, 07:31:31 pm »
ที่แน่ๆ ไม่ใช่ histamine ค่ะ
histamine เป็นสารที่ผิวหนังเราหลั่งออกมา (อันนี้ในวิกิพีเดียเขียนไว้ ลองอ่านต่อดูนะ)
แต่เป็นสารอะไรไม่รู้เหมือนกันอะ ยังหาไม่เจอ แหะๆ