Docchula Community

ถามชีวิตการเรียนแพทย์จุฬา ว่ายากมั๊ยครับ

Chai

คือปีๆนึงมีการรีไทร์ เยอะแค่ไหนครับ แล้วทางมหาลัยมีการช่วยเหลือยังไงครับ 

charuby1

การเรียนหมอยาก(ยืนยัน นั่งยัน นอนยัน) แต่สนุกนะครับ  ปี1-3 เน้นเรียนเลคเชอร์ (ปี2 พีคสุด มีเรียนอ.ใหญ่)
ปี4-6สภาพแวดล้อมจะเปลี่ยนแปลงไปตามวอร์ดต่างๆที่น้องอยู่ เช่น อยู่อายุรกรรม เดินเป็นเงา คอยตามผลเลือด  สวนฉี่ เจาะเลือด(บางส่วนนอกจากที่พยบ.ทำ) อยู่ศัลยกรรม ก็จะเป็นอีกบรรยากาศ พี่เฮฮา เข้าห้องผ่าตัดเช้า-เย็น   
ส่วนเรื่องรีไทร์เยอะมั๊ย ไม่เยอะนะครับ ส่วนใหญ่คนที่ออกคงจะเป็นเพราะต้องการเดินทางตามความฝันมากกว่า  :)