Docchula Community

ลูกข้าราชการครูเออรี่ มีสิทธิเรียนทุนแพทย์มั้ยค่ะ

Immp009

คือตามหัวข้อเลยค่ะ พ่อเปนครูแล้วตอนนี้เออรี่ เลยอยากรู้ว่าเดกๆลูกข้าราชการครูเค้าขอทุนกันได้มั้ยค่ะ (แต่จิงๆมันก้อเบิกได้น่ะค่ะ แม่บอกมา แต่หนูอยากรู้) แฮ่ๆๆ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ถ้าเบิกได้ เก็บทุนค่าเรียนไว้ให้คนที่จำเป็นดีกว่าครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
แม่พี่ก็ early ครับ เบิกได้อยู่
ส่วนว่าขอทุนได้ไหม ก็ขอได้ครับ ไม่มีระเบียบห้าม แต่จะผ่านการคัดเลือกใหห้ได้รับทุนหรือไม่ก็เป็นอีกเรื่องนึง

เรื่องทุนการศึกษานี่แล้วแต่คนคิดครับ
บางคนก็ว่า ขอไปเถอะ ถ้าได้ก็ดี ไม่ได้ก็ถือว่าได้ลองขอแล้ว ดีกว่าไม่ลองเปิดโอกาสให้ตัวเองเลย
บางคนอาจคิดว่าเรื่องการจัดสรรทุนให้บุคคลเหมาะสมหรือไม่ เป็นเรื่องของคณะกรรมการพิจารณาว่าพิจารณาเหมาะสมแค่ไหน ไม่เกี่ยวกะคนขอทุนหรอก
บางคนก็คิดว่า เก็บทุนไว้ ให้คนอื่นที่เขาต้องการมากกว่าเราดีกว่า อย่าไปขอเลยถ้าเรายังไม่ขัดสนมาก

แล้วแต่ฐานคิดครับ

Immp009

ขอบคุณคะ
ขอถามเปนความรู้หน่อยนะคะ แพทย์ต้องเรียน 6 ปีเตมเท่านั้นไม่มีจบแบบ3ปีครึ่ง รึอะไรทำนองนี้ใช่มั้ยคะ

เราสามารถมีวิธีเรียนจบคณะแพทย์ได้เรวกว่า 6 ปีมั้ยเอ่ย??

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ปกติเรียน 6 ปีเต็มครับ

ถ้าโครงการ new tract เรียน 5 ปี (ไม่เรียนปี 1)
แต่รับผู้ที่จบ ป.ตรี สายวิทยาศาสตร์สุขภาพ มาแล้ว
เปิดรับเป็นบางมหาวิทยาลัยเท่านั้น ลองหารายละเอีดยเพิ่มเติมนะครับ
(ที่จุฬาฯ ไม่ได้เปิดมานานแล้วครับ)

Immp009

ขอบคุณมากๆๆค้าาาา ^______^

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
ปกติเรียน 6 ปีเต็มครับ

ถ้าโครงการ new tract เรียน 5 ปี (ไม่เรียนปี 1)
แต่รับผู้ที่จบ ป.ตรี สายวิทยาศาสตร์สุขภาพ มาแล้ว
เปิดรับเป็นบางมหาวิทยาลัยเท่านั้น ลองหารายละเอีดยเพิ่มเติมนะครับ
(ที่จุฬาฯ ไม่ได้เปิดมานานแล้วครับ)

ขอเพิ่มเติม

รุ่นสุดท้ายคือรุ่นที่เพิ่งรับปริญญาไปเมื่อปีที่ผ่านมาครับ
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,