Docchula Community

ผู้หญิงเป็นดร.(อาจารย์มหาวิทยาลัย) vs หมอ vs ผู้พิพากษา อะไรหาสามียากสุดครับ

Discovery one

คือที่ถามนี่สงสัยเฉยๆนะครับ ผมยังไม่เข้ามหา'ลัยนะ :P
แต่อยากเข้าหมอเนี่ยแหละ
ที่ยกตย.3อาชีพนี้เพราะดูแบบว่าการศึกษาสูง ผู้ชายแบบที่ไม่เก่งหรือทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศ เสมียน อะไรแบบนี้คงไม่กล้าจีบ

แล้วสามอาชีพนี้ได้เจอคนน้อย. วันๆเจอแต่คนไข้ คนมาขึ้นศาล ลูกศิษย์ ไม่ค่อยได้เจอใครแถมต้องวางตัวให้ดี เพราะเป็นอาชีพที่ต้องดูดีเมื่อสังคมมอง โอกาสทำอะไรก็ยากกว่าอาชีพอื่น
คือผมว่าในสังคมไทยเป็นสามอาชีพที่คนเคารพมากๆ ให้เกียรติมาก

อย่างถ้าเป็นพยาบาลเงี้ย ต่อให้ไม่สวยยังไงก็ต้องหาแฟนได้เพราะความใกล้ชิด ทำงานในรพ.คนจีบมีทั้งหมอ เภสัช บุรุษพยาบาล
แถมชอบมีตำรวจมาจีบพยาบาลอีก
หมอผู้หญิง มีจำนวนมากกว่าหมอผู้ชายแต่ยังไงก็ต้องมีโอกาสถูกหมอผู้ชายจีบบ้างเพราะความใกล้ชิด แต่ยังไงก็ต้องมีที่เหลืออยู่ดี เพราะหมอผู้หญิงเยอะกว่ามากๆ หมอผู้ชายสมัยนี้ก็มีแฟนอาชีพอื่นเยอะมาก ไม่ก็ถ้าจะมีแฟนอาชีพอื่น ที่ผมเห็นนะหมอที่รู้จักที่มีแฟนเป็นอาชีพอื่น วิศวกร ทนาย อัยการ ส่วนมากรู้จักกันตั้งแต่เด็ก ไม่ก็พรหมลิขิตแบบเพื่อนแนะนำ
ผู้พิพากษาหญิง อันนี้แบบว่าต้องขั้นเทพ กว่าจะเป็นได้ก็ลำบาก พอเป็นแล้วอยู่ในที่สูง ไม่คนกล้ายุ่ง ยกเว้นต้องได้แฟนมาก่อนหน้านี้ อย่างญาติผมผู้หญิงเป็นผู้พิพากษาก็คบแฟน(เป็นวิศวกร)มาตั้งแต่เรียน จุฬา เค้ายังบอกเลยนี่ถ้า
ก่อนสอบเน สอบท่านได้ขึ้นคานชัวร์
ส่วนอาจารย์ ผมเห็นลูกพี่ลูกน้องผมเนี่ย หน้าสวย หุ่นดี จบจุฬาเนี่ยแหละคณะอักษร ได้ทุนเรียนต่อตปท.ถึงป.เอก กลับมาเป็นดร.สอนประจำทั้งที่มหา'ลัย รับจ๊อบสอนม.อินเตอร์เป็นล่าม แปลงาน รายได้เดือนนึงเป็นแสนๆ จะ30ละก็ไม่เห็นหาแฟนได้ ทั้งที่สมมติหน้าตาแบบนี้เป็นพยาบาลก็คงหาแฟนเป็นหมอหรือคนอื่นในรพ.ได้แน่นอน

ผมเลยสงสัยครับ ถ้าเป็นผู้หญิงสามิาชีพนี้คงหาสามียากไหม แล้วสามอาชีพนี้อาชีพไหนน่าจะหายากสุดๆ :P

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
คนดวงมันจะคานยังไงมันก็คาน
คนจะได้แต่งงานยังไงมันก็ได้แต่ง
อาชีพเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นค่ะน้อง

แต่พี่โสดอ่ะ TT^TT

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
คนดวงมันจะคานยังไงมันก็คาน
คนจะได้แต่งงานยังไงมันก็ได้แต่ง
อาชีพเป็นเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้นค่ะน้อง

แต่พี่โสดอ่ะ TT^TT

ตามนี้เลยน้อง

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อืมมมมม

ไม่มีสามี ไม่มีภรรยา ไม่มีลูก ไม่มีครอบครัว ก็ไม่เห็นเป็นไร??
เป้าหมายชีวิตของคนๆนึง คืออะไรเหรอครับ??

vichi11@windowslive.com

ถึงจะไม่มีใครในโลกนี้ถ้าเรารู้จักคำว่าพอ ก็อยู่ได้คับ สำหรับอาชีพกับชีวิตคู่ไม่แตกต่างกับสัตว?ในโลกหลอกคับ
ชีวิตของผมเป็นตำรวจ ก็มีเวลานิดหน่อยก็พอที่จะทำให้ชีวิตคนอื่นมีความสุขเหมือนกัน ถ้าให้ผมเลือกผมเลือกคนที่เข้าใจรู้ใจกันมากๆที่สุดคับ คือสัจธรรมชีวิต