Docchula Community

การรับนิสิตแพทย์จุฬา เข้มงวดเรื่อง ตาบอดสี แค่ไหน

goal

:'( เคยมีคนที่ไม่ผ่านตรวจตาบอดสี เยอะไหมครับ มีทุกรุ่นเลยหรือเปล่าครับ แล้วมีคนที่ตกสัมภาษณ์ทุกปีหรือเปล่าครับ เครียดจัง

ใจเย็นๆก่อนนะน้อง :)
New Admin

goal

เย็นไม่ไหวแล้วครับพี่    หรือพี่มีข้อมูลอะไร ที่ทำให้ผมหายกลุ้มอะ ครับ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
เรื่องตาบอดสี คงขึ้นกับความรุนแรงที่เป็นนะ

ไม่รู้ว่าทุกปี มีคนที่ตาบอดสีหรือไม่ เพราะมันก็เป็นเรื่องของแต่ละปี ถ้าน้องอยากรู้คงต้องไปถามอาจารย์ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าอาจารย์ท่านใดเช่นกันครับ

แต่อย่างน้อยปีพี่ (ปี6) ก็มีคนตาบอดสี มาเรียนเช่นกัน ตอนตรวจร่างกายก็นานกว่าปกติ เพราะต้องตรวจมากกว่าคนอื่นๆ เจ้าตัวก็คงลุ้นเช่นกัน

สุดท้าย น้องคงไม่สามารถ ไปแก้ไข อาการหรือโรคตาบอดสีที่น้องเป็นอยู่ได้ เข้าใจว่าน้องคงกังวล

คงบอกได้แค่ว่า น้องต้องเชื่อมั่นในตัวเอง อย่างน้อยก็สอบเข้ามาได้แล้ว มีสมาธิดีดี ไม่ต้องคิดอะไรมาก การสัมภาษณ์ก็แสดงความเป็นตัวเอง ถ้าน้องไม่ใช่คนแปลก น้องไม่ได้เป็นโรคที่รุนแรงหรือร้ายแรง เขารับอยู่แล้วครับ

สุดท้าย น้องคิดถึงอนาคตนะครับ หากน้องไม่ผ่านการสอบสัมภาษณ์เพราะเรื่องตาบอดสีจริง น้องควรจะคิดไว้ว่า หากเราได้เป็นหมอ แล้วต้องแยกเรื่องความเป็นกับความตาย โดยใช้มีอุปสรรคเรื่องนี้จริงๆ เราจะเสียใจหรือไม่

คนที่สอบเข้าคณะนี้ได้ เป็นคนเก่ง น้องต้องเก่งในทุกๆเรื่องนะครับ

ขอให้น้องโชคดี