Docchula Community

สอบถามวิธีการคัดเลือก cpird เรียนปี4-6 เข้าในแต่ละศูนย์แพทย์

cpird

ขอสอบถามวิธีการคัดเลือก cpird เรียนปี4-6 เข้าในแต่ละศูนย์แพทย์ ดังนี้คะ
1. หากเราใช้สิทธิสอบเข้ามา คือจังหวัดชลบุรี เราจะเข้าศูนย์แพทย์ฯชลบุรีแน่นอนไหม
2. การแบ่ง 8จังหวัดเพื่อเข้าในแต่ละศูนย์ จังหวัดใด สังกัดศูนย์ใด
3. แต่ละศูนย์รับจำนวนเท่าไร
4. หรือให้นักเรียนเลือกตามสมัครใจ เกินแล้วจึงจับฉลาก
5. ระยะเวลาที่คัดเลือกเข้าแต่ศูนย์ประมาณช่วงไหน
รบกวนอนุเคราะห์ข้อมูลด้วยคะ

ขอบคุณคะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604

1+2 ปัจจุบัน cpird odod เหลือสองศูนย์ ไม่แน่ใจเรื่องการแบ่งเท่าไรครับ แต่ปกติ รพ.ชลบุรีจะดู ชลบุรี สมุทรปราการ รพ.พระปกเกล้า ดูระยอง จันทบุรี ตราด
3. ปกติรับไม่เกิน 30 ตอนนี้อาจขยายถึง 40 แล้วครับ ส่วน รพ.ภูมิพล ไม่สอน cp od แล้ว
4. ดูโควตาจังหวัดที่ใช้สมัครเป็นหลัก แต่ถ้าไม่ลงตัวจะทำอย่างไร คงพิจารณาเป็นปีๆไป วิธีจับฉลากก็เคยใช้ครับ
5. ก่อนเปิดเทอมปีหนึ่ง ครับ

cpird

ขอบคุณคะ
รบกวนสอบถามเพิ่มเติมคะ
1. ไม่ทราบว่า นักเรียนที่ใช้สิทธิ์ นครนายก นครปฐม อยุธยา ที่เดิมเป็นเขตพื้นที่ของ ศูนย์ รพ ภูมิพล กับ จันทรุเบกษา ปีนี้ถือจัดเป็นพื้นที่ของศูนย์ใด เนื่องจาก ศูนย์ รพ ภูมิพล กับ จันทรุเบกษา เป็นของแพทย์ทหารอากาศแล้ว
2. การใช้ทุนของcpird เป็นอย่างไรรบกวนรุ่นพี่ช่วยกรุณาให้ข้อมูลด้วยคะ ว่ามีการจัดพื้นที่อย่างไร จับฉลาก หรือไม่ แล้วใช้ทุนที่ โรงพยาบาล หรือ สถานีอนามัย
3. อยากให้รุ่นพี่ ศูนย์ รพ พระปกเกล้า จันทรุเบกษาให้ข้อมูลด้วยคะ ไม่ทราบเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ใด เห็นส่วนมากมีแต่ ข้อมูลศูนย์ชลบุรี แต่ละศูนย์แตกต่างกันอย่างไร ที่พัก จำนวนคนไข้ ฯลฯ
4. ปี 4-6 จะต้องมีบางวิชาที่ต้องมาเรียนที่ จุฬาหรือไม่อย่างไร
ขอบคุณรุ่นพี่ที่อนุเคราะห์ข้อมูลคะ

• 3481
  • 604
ตอบเฉพาะที่รู้ละกันนะครับ

2. ปกติบังคับใช้ทุน 3 ปีครับ ไม่สามารถไปสมัครช่องทางอื่นๆ ได้เหมือน กสพท. (ที่มีสิทธิสมัคร หรือจะรอจับฉลากใช้ทุน) แต่ของ cpird และ odod ก็มักกลับไปที่จังหวัดที่ตัวเองใช้โควตาสมัครเข้ามา ยกเว้น บางปีจังหวัดนั้นเต็ม ก็จะถูกจัดสรรไปลงจังหวัดใกล้เคียง ซึ่งจะเต็มหรือไม่แต่ละปี มักจะมีประกาศเป็นปีๆ ไปครับ
4. มี "บ้าง"  ครับ สำหรับ วิชาเวชศาสตร์ชุมชน 1 (บางส่วน) ของ รพ.ภูมิพล, เนื้อหารังสีรักษา ของ รพ.ชลบุรี แต่ส่วนใหญ่แล้วจะเรียนที่ รพ.ศูนย์เลยครับ อย่างไรก็ตาม จะมีการสอบรวมกันตอนจบปี 5 และ 6 ทั้งจุฬาฯ รพ.ภูมิพล ชลบุรี พระปกเกล้า เพื่อประเมินระดับความรู้ชั้นคลินิกของที่จุฬาฯ ด้วยข้อสอบเดียวกันครับ
« Last Edit: February 17, 2013, 08:25:51 pm by ไปป์ #6 »

Cpird

ขอบคุณคะ
ในความหมายว่าบังคับใช้ทุน3ปีแปลว่า ห้ามเรียนต่อเฉพาะทางด้วยหรือเปล่าคะ
จนกว่าจะใช้ทุนครบ3ปี
ปกติ แล้วจะเรียนต่อเฉพาะทางได้อย่างไร และต่อที่ไหนได้บ้าง มีบังคับให้ต้องเรียนต่อ
ที่ รพ ที่เรียนตอนปี4-6หรือไม่อย่างไร
รบกวนด้วยคะ

• 3481
  • 604
ระหว่างใช้ทุน ไม่ได้เรียนเฉพาะทางครับ
ยกเว้น กรณีพิเศษ ที่ รพ.ชุมชน นั้นๆ ขาดแคลนสาขาไหนเป็นพิเศษ อาจใช้ทุนน้อยกว่าสามปีแล้วไปเรียนต่อได้ แต่ก็เป็นปีๆไปครับ

หลังใช้ทุนครบสามปี จะสมัครเฉพาะทางที่ใดก็ได้ ไม่บังคับสถานที่ครับ