Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
แพทย์ไม่คิดเกรดครับ คิดแต่คะแนนสอบอย่างเดียว
สบายใจขึ้นนิดนึงมั้ย

เวลาอ่านหนังสือพี่ว่ามันยังมีไม่ใช่เหรอ
น้องไม่จำเป็นต้องเอนท์ตั้งแต่ม.5 ซักหน่อย
เริ่มอ่านตอนนี้ยังมีเวลาอีกมายมาย
แล้วแพทย์เค้ารับรอบเดียวต่อปี
ยังไงเวลาก็ยังเหลืออีกมากมายครับ

สอบตรงพี่ว่าน้องไปอ่าน rep ก่อนหน้านองตอบนะครับ
พี่เกี๊ยก(ไม่แน่ใจสะกดถูกมั้ย ขอโทษด้วย) ได้อธิบายไว้หมดแล้วครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
อย่าเพิ่งต๊กใจ รุ่นน้อง กสพท. เค้าบอกแพทย์จะไม่ใช้ GAT PAT นิ :P

คุณหมอตัวน้อย

พี่ค่ะช่วงนี้หนูใกล้สอบแล้ว
หนูขอกำลังจากพวกพี่หน่อย :'(

• 5587
  • 74
พี่ค่ะช่วงนี้หนูใกล้สอบแล้ว
หนูขอกำลังจากพวกพี่หน่อย :'(
สู้ตายครับ ถ้าตั้งใจอ่านหนังสือก็ขอให้ประสบความสำเร็จเข้าคณะที่ต้องการได้นะ  โชคดีในการสอบน่อ  :'(

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ขอให้ทำข้อสอบได้นะคร้าบ อ่านอะไรไปก็ขอให้ออกๆๆๆ
ที่ไม่ได้อ่านก็ขอให้มั่วถูกนะ~
สู้!!

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

MS

อยากรู้ค่ะว่า
พี่ๆที่เรียนแพทย์ทั้งสมัครใจเรียนเพราะความชอบหรือมีความกดดันจากครอบครัวไรเงี้ยค่ะ
มีความสุขดีรึเปล่าคะ
หรือว่าเครียดจนแทบบ้า
แล้วสำหรับคนที่รักวิทย์-อังกฤษอย่างหนูเนี่ย
จะเรียนแพทย์ได้ดีรึเปล่าอ่ะค่ะ :-*

Offline Zerotempest

• *
  • 1201
  • 124
  • From MY com to YOUR com
พี่อยากเป็นหมอมาตั้งแต่เด็กแล้ว พ่อแม่ก็ไม่บังคับด้วย
เพื่อนบางคนพ่อแม่ (กึ่งๆ)บังคับ ก็มีความสุขกันดี บางคนก็เครียด
แต่ผ่านๆไปก็ดีขึ้นนะ
"Hatred shall burn in its infernal glory.""

• 5587
  • 74
อยากรู้ค่ะว่า
พี่ๆที่เรียนแพทย์ทั้งสมัครใจเรียนเพราะความชอบหรือมีความกดดันจากครอบครัวไรเงี้ยค่ะ
มีความสุขดีรึเปล่าคะ
หรือว่าเครียดจนแทบบ้า
แล้วสำหรับคนที่รักวิทย์-อังกฤษอย่างหนูเนี่ย
จะเรียนแพทย์ได้ดีรึเปล่าอ่ะค่ะ :-*

รักวิทย์+อังกฤษนี่น่าจะรุ่งเลยแหละ > <!!

MS

จริงๆนะคะ
รักอังกฤษมากกกกกกกกกก  ::)
วิทย์ก็ชอบนะคะ

แต่หนู 'เกลียดเลข'!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

55555+
ตอนแรกก็เฉยๆกับแพทย์นะคะ เด็กๆก็อยากเป็นแต่พอโตขึ้นก็เปลี่ยน
มันติดตรงที่ว่าครอบครัวต้องการมั่กๆ
ก็เลยต้องพยายามจัดให้

จะพยายามมาเป็นรุ่นน้องพวกพี่ให้ได้เย้ยยยย!!  ;D

GikkiezZ

ดีค่า !!!

รุ่ น พี่   ~ ~

ร อ ชั้ น ก่ อ น น ะ ค่ ะ . . . .

ชั้ น จ ะ เ ข้ า ไ ป อ ยู่ กั บ รุ่ น พี่

ฝ า ก ตั ว ล่ ว ง ห น้ า ค่ ะ

พี่ อ ว ย พ ร ใ ห้ ชั้ น ด้ ว ย น ะ ค่ ะ

^^____________^^

Offline pipe64

• 3481
  • 604
เป็นกำลังใจให้น้องๆ ทุกคนนะครับ

หวังว่าจะได้เจอกันตอนเปิดเทอมนะครับ  :)

• 5587
  • 74
พรุ่งนี้สอบแล้ว โชคดีครับ สู้ ๆ อ่านหนังืสอมาก็ขอให้ทำได้นะ แล้วเจอกัน > <!!

ตัวละครลับ

สวัสดีคับพี่ๆที่น่าเคารพรัก ทั้งหลายทั้งแหล่ ทั้งคุณแม่คุณพ่อ และทุกๆท่านที่กำลังพยายามอ่านข้อความนี้ให้จบ

คือช่วงนี้ผมค่อนข้างเครียดพอสมควร(ถึงมากที่สุด) สาเหตุก็เนื่องมาจาก อ่านข่าวที่ กสพท. ประกาศออกมาว่า ไม่ใช้เกรดเฉลี่ย

ในการตัดสิน +++ซึ่งรวมไปถึงแพทย์ทั้งหมดในประเทศไทยเลยหรือป่าว ???

จากที่ผมติดตามแพทย์ที่ขอนแก่น  เค้ารับสมัครนักศึกษาแพทย์โดยทั่วไป โดยตัดสินไม่ใช้เกรดเฉลี่ย
แต่ข้อกำหนดในการรับสมัครคือเกรดอย่างน้อยต้อง 3.5

ในขณะที่ กสพท. ประกาศไม่ใช้  เลยทำให้กระผมสับสนเป็นอย่างร้ายแรง แซงทะลุออกนอกโลก

1. กสพท. มีความเกี่ยวโยงกับคณะแพทย์ในประเทศไทยอย่างไร ในเมื่อประกาศออกมาว่าไม่ได้ใช้เกรดเฉลี่ยในการรับสมัคร หรือ
เป็นคุณสมบัติที่จำเป็นแล้ว  ทำไมคณะแพทย์บางแห่งยังคงใช้เกรดเฉลี่ยเข้ามาจำกัดหรือเป็นข้อจำเพาะในการรับสมัครเข้าสอบครับ

ปล.ช่วงนี้ค่อนข้างขาดความมั่นใจครับ  เพราะเกรดที่โรงเรียนค่อนข้างน้อย
เกรงว่าจะโดนจำกัดสิทธิการสอบหนะคับ  จึงเรียนถามพวกเหล่าพี่น้องทั้งหลายทั้งแหล่

เกรดผมก็ 2.58 2.68  3.72 เฉลี่ยแล้วประมาณ 2...... คับ
เกรดไม่ถึง 3.5  ตอนนี้ผมอยู่ม.5ขึ้นม.6คับ เกรดม.5เทอม2คาดว่าคงไม่ดีคับ
เกรดช่วงแรกจะน้อยเพราะสับสนอยู่คับ ม.5ก็พอปรับตัวได้แล้วครับ
มีความตั้งใจจะเรียนแพทย์มาก แต่ไม่ทราบว่าเสียสิทธิ์ไปหรือยังคับ???

• 5587
  • 74
กสพท. = กลุ่มสถาบันแพทยศาสตร์แห่งประเทศไทย

หน้าที่ที่เห็น ๆ ก็คือคัดเลือกนิสิตและนักศึกษาแพทย์ให้คณะแพทย์ต่าง ๆ  (หน้าที่อื่นอาจมีแต่ไม่รู้ 555+)

เพราะงั้นถ้านิสิตนักศึกษาที่คัดเลือกผ่าน กสพท. จะไม่ใช้เกรดในการคิดคะแนนหรือดูเกรดขั้นต่ำไรที่ว่าเลย

แต่ถ้าคณะแพทย์ที่ไหนมีการรับตรงเองแบบโครงการต่าง ๆ หรือมีโควต้าหรือมีรับผ่านแอดมิดชันกลาง ฯลฯ

นิสิตนักศึกษาแพทย์ที่มาจากส่วนนี้ก็อาจจะคิดหรือไม่คิดเกรดแล้วแต่คณะแพทย์นั้น ๆ จะกำหนดอ่ะ > <!!

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
ตามพี่เกี๊ยกบอกนะ
กสพท.เป็นเหมือนส่วนกลางของหมอทั้งประเทศ  ไม่คิดเกรดใดๆทั้งสิ้น

แต่ถ้าแต่ละมหาวิทยาลัยเปิดรับตรงหรือโควต้าโครงการอื่นๆ เค้าก็มีสิทธิ์ที่จะตั้งเกณฑ์ของเค้าเองได้น่ะครับ  ;)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>