Docchula Community

ชนบท vs กสพท.

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
Re: ชนบท vs กสพท.
« Reply #30 on: July 28, 2008, 07:58:07 pm »
แต่ถ้าเป็น cpird ที่ไปขึ้น ward ที่ รพ ในต่างจังหวัด
แล้วก็ได้ใช้ทุนในจังหวัดที่ตัวเองสมัครเข้ามา เป็นเวลา 3 ปี
พี่ว่าีดีจะตายยยยยยยยย

เอ่อ น้องครับ

โครงการมีแค่ ODOD กับ MEGA PROJECT นะครับ
ที่ใช้ทุนที่บ้านเกิดนะครับ หมายถึงใช้ทุนนะครับ ไม่ใช่ intern
CPIRD ต้องจับฉลากครับ เหมือน กสพท. ครับ

แต่พี่ไม่ทราบรายละเอียดว่า จับเฉพาะในเขต หรือว่า ทั่วประเทศ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #31 on: July 28, 2008, 08:03:49 pm »
แต่ถ้าเป็น cpird ที่ไปขึ้น ward ที่ รพ ในต่างจังหวัด
แล้วก็ได้ใช้ทุนในจังหวัดที่ตัวเองสมัครเข้ามา เป็นเวลา 3 ปี

โครงการมีแค่ ODOD กับ MEGA PROJECT นะครับ
ที่ใช้ทุนที่บ้านเกิดนะครับ หมายถึงใช้ทุนนะครับ ไม่ใช่ intern
CPIRD ต้องจับฉลากครับ เหมือน กสพท. ครับ

แต่พี่ไม่ทราบรายละเอียดว่า จับเฉพาะในเขต หรือว่า ทั่วประเทศ

เอ๋?? แล้วใช้ทุนกะ intern ไม่เหมือนกันเหรอ    ???

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline หวางโดรา

• *
  • 420
  • 4
  • "You'll never be Alone"
« Reply #32 on: July 28, 2008, 08:14:05 pm »
ตกลง CPIRD จับสลากเหมือนกสพท.หรอ
รวมกันเลยรึเปล่า

Life is beautiful.

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #33 on: July 28, 2008, 08:29:22 pm »

ขอรายละเอียดได้มั้ยครับเรื่องจับฉลากของ CPIRD
คือ กสพท มันจับแล้วมีโอกาสไปทั่วไทย
แต่ CPIRD ต้องจับด้วยหรอคับ

« Reply #34 on: July 28, 2008, 08:43:33 pm »
 ???

สรุปยังไงกันแน่เนี่ย

กลายเป็นพวกพี่ๆถามซะเอง
Doctor Hours

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #35 on: July 28, 2008, 08:52:05 pm »
คือถ้าเป็นodod เนี่ยจะ intern อยู่ที่รพ.ศูนย์ปีนึง(จัน ชล ภูมิพล)
แล้วที่เหลือก็มาประจำอยู่ที่บ้านเกิดของตัวเองอ่ะ

• 3481
  • 604
« Reply #36 on: July 28, 2008, 09:10:24 pm »
คือถ้าเป็นodod เนี่ยจะ intern อยู่ที่รพ.ศูนย์ปีนึง(จัน ชล ภูมิพล)
แล้วที่เหลือก็มาประจำอยู่ที่บ้านเกิดของตัวเองอ่ะ

แล้วถ้า cpird อ่าค้าบ

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #37 on: July 28, 2008, 09:30:09 pm »

แล้วถ้า cpird อ่าค้าบ

พี่ว่าน่าจะใช้ทุนในพื้นที่ที่จุฬารับเข้ามาแหละ

เพราะที่อื่นมันก็มี cpird เหมือนกันไม่ใช่หรอ
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #38 on: July 28, 2008, 10:12:47 pm »
พี่ตอบตามความเข้าใจของพี่นะครับ
ข้อมูลพี่เอามาจากที่พี่คุยกะเจ้าหน้าที่ด้านนี้ ที่รุจักกันอ่ะนะ

intern = แพทย์ใช้ทุน ปี 1
แล้วมันต่างกะใช้ทุนยังไง???
intern จะต้องทำงานที่ "โรงพยาบาลศูนย์" (แปลง่ายๆว่า โรงพยาบาลประจำจังหวัด)
ถ้าน้องจะถามต่อว่า "เอ๊ะ แล้วผมจะต้องไปทำงานที่ศูนย์ไหน"
พี่ก็ตอบน้องไม่ได้เหมือนกัน พี่ก็ไม่ทราบเช่นกันครับ
ส่วน รพ.ที่ จัน ชล ภูมิพล (ขอใช้แบบนี้ละกันพิมพ์ชื่อเต็มถูกแค่รพ.เดียว กลัวโดนว่า)
พี่ทราบว่าทั้ง 3 แห่งเป็นศูนย์ฝึกของคณะเรา พูดง่ายๆก็คือ ที่โรงเรียนอีกแห่งหนึ่ง
จึงไม่ทราบว่าในการ intern นั้น จะประจำที่ 3 ศูนย์นี้ หรือ เป็น รพ.ศูนย์ของจังหวัดอื่นๆ

ส่วนปีต่อๆๆๆไป (นานแค่ไหน แล้วแต่น้องๆ) ก็ไปทำงานที่ "โรงพยาบาลชุมชน" ที่น้องรับทุนมา (ของ OD + MP)
(โรงพยาบาลชุมชน = โรงพยาบาลประจำอำเภอ)

ส่วนการลงพื้นที่นั้น กสพท. จับฉลากแน่ๆ ทั่วประเทศ 100% (เอ่อ ได้ข่าวมาว่าไม่รวม 3 จังหวัดภาคใต้ เพราะจะให้ หมอทหารลงไป "ข่าวนี้ไม่ชัวร์")
ส่วน CP ไม่ได้ลงพื้นที่ที่มาแน่นอน พื้นที่นั้นจะมาจากการสุ่ม หรืออะไรก็ตาม
แต่ในความคิดของพี่ พี่คิดไปในแนวทางเดียวกับพี่เต
คือ สุ่มในภาคตะวันออก เพราะ CP ของ จุฬาฯ รับในเขตภาคตะวันออก
เนื่องจากในเขตอื่นๆนั้น คณะแพทยศาสตร์ ของมหาวิทยาลัยอื่นๆ ก็มี CP ของแต่ละพื้นที่ เช่นกัน

ก็ตามนั้นนะครับ
มีไรถามก็ถามๆมากันได้
พี่จะพยายามสืบมาให้ได้มากที่สุดละกันนะ

ปล.  OD = ODOD   
       MP = MEGA PROJECT
       CP = CPIRD
เผื่อมีคนไม่รู้ :D

ปล. พิมพ์ 2 รอบ ไม่เหมือนกันแฮะ
« Last Edit: July 28, 2008, 10:24:24 pm by math »

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
« Reply #39 on: July 28, 2008, 10:42:46 pm »
เอ้ะ ,, ชักสงสัย ,,

เหมือนแม่เรา (ไปคุยกะอาจารย์มา) ,,

เค้าบอกว่า ,,

CPIRD ก็กลับไปใช้ทุนตามโควตาจังหวัดที่เอามา ,,

แต่ถ้าจังหวัดนั้น ๆ คนเยอะ ,,

ก็จะกระจายไปตามโควตาจังหวัดอื่น ๆ ที่ขาดคน ,,

โดยปีแรก ,, จะใช้ทุนใน รพ. ประจำจังหวัด ,,

ปีที่สอง ,, ไป รพ. ในอำเภอ ,,

ปีที่สาม ,, กลับมา รพ. ประจำจังหวัดอีกครั้ง ,,

เอ้ะ ,, หรือแม่เราเข้าใจผิด ,, = = a ,,
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

Offline ~มารน้อย Dango~

• *
  • 174
  • 7
  • Peko Peko ...
« Reply #40 on: July 28, 2008, 10:46:01 pm »
งงแย้วอ่ะ  :-X

แต่เราได้ยินอาจานที่พาไปตรวจร่างกายอ่ะ
เค้าบอกผู้ปกครองว่าดีนะคะ ลูกจะได้ไปใช้ทุนใกล้ๆบ้าน
แบบนี้ด้วยล่ะ

HAAAAUUUU SO CUUUTE I WANT TO TAKE YOU HOOOOOOOMMMEEE~~

• *
  • 1329
  • 34
« Reply #41 on: July 28, 2008, 11:25:19 pm »
เพื่อความแน่ใจลองไปเช็คใน
เนื้อหาสัญญานะครับ
พี่ไม่แน่ใจว่า แต่ละปีมันมีเปลี่ยนแปลงมั่งมั้ย

และก็ เนื้อหาที่พี่พิมพ์ไป ก็มาจากการสืบข้อมูลของพี่เองอ่ะ
ก็มั่นใจพอสมควรอ่ะ ช่วยๆกันเช็คดีกว่า เพื่อความชัวร์ 

ปล. ใกล้บ้าน ไม่ได้แปลว่า ในจังหวัดที่บ้านอยู่นะ

• 3481
  • 604
« Reply #42 on: July 29, 2008, 12:31:13 am »
อู้ว หลากหลายได้่อีก

เด๋วอีก 6 ปีก้อคงรู้ว่าไง

ถึงตอนนั้นเค้าให้ทามงายก้อต้องทาม

อย่างว่า no choice

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
« Reply #43 on: July 29, 2008, 11:13:25 am »
ก็ถึงไม่ใช่จังหวัดที่บ้านเราอยู่
ก็ต้องเป็นจังหวัดใกล้ๆแหละ
ถึงยังไงมันก็ถือว่าใกล้บ้านช่ายป่าว 8)
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline ::CHiM::

• *
  • 204
  • 0
« Reply #44 on: August 05, 2008, 01:35:42 pm »
Kstp and cpird are good

but when u come to learn it so hard hard hard all