Docchula Community

อยากถามพี่ว่า ....

Offline faku haku

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
Re: อยากถามพี่ว่า ....
« Reply #15 on: August 09, 2008, 04:21:18 pm »
ถ้าตอบตามความเห็นพี่นะน้อง...

พี่ว่าเรียนที่ไหนก็ต้องต่างแน่นอนล่ะ ก็มันคนละที่นี่นาจริงมั้ย แต่ว่าที่ไหนดีกว่ากันนั้นพี่ไม่รู้อ้ะน้อง เพราะว่าพี่เองก็เลือก จุฬา ด้วยเหตุผลหลายอย่างที่ทำให้คิดว่าที่นี่ดีกว่าที่อื่นๆ

ในขณะที่คนอื่นๆ เขาก็ต้องมีเหตุผลในการเลือกที่อื่นเช่นเดียวกัน

แต่สำหรับพี่ บนเส้นทางสู่การเป็นแพทย์นะน้อง ไม่ว่าน้องจะเรียนที่ไหน ไม่มีคำว่าสบายหรอกครับน้อง

หน้าที่ของการเป็นแพทย์และก่อนการเป็นแพทย์นั้นเรามีเรื่องที่จะต้องรับผิดชอบเยอะครับ

ก่อนจบเราต้องรับผิดชอบตัวเองให้มีความรู้ความสามารถเพียงพอที่จะจบออกไปได้ "อย่างมีเกียรติ และ เป็นที่ยอมรับ"

และหลังจบจะยิ่งหนักขึ้นครับพี่ว่า เพราะเราไม่ใช่แค่รับผิดชอบตัวเอง แต่ยังต้องรับผิดชอบคนที่มาหาเราด้วยครับ...

แต่พี่ว่าก็เป็นความสุขอย่างหนึ่งล่ะที่ได้ใช้ชีวิตเพื่อคนอื่นไปด้วย จริงมั้ยน้อง

ส่วนคำถามของน้องนั้น พี่คิดว่า ถ้าอาการป่วยขนาดที่ว่าต้องโทรตามอ้ะน้อง ก็น่าจะหนัดจริงมั้ย พี่ว่าถ้าอย่างนั้นกว่าพี่จะไปถึง(ในกรณีที่พี่เลือกที่จะไปนะ) สู้พาคนไข้ไปรับการรักษาที่โรงพยาบาลที่มีหมอที่มีใบประกอบโรคศิลป์(เปลี่ยนชื่อเรียกแล้วแต่จำไม่ได้)แล้วไม่ดีกว่าเหรอ...

ไม่รู้สิครับน้อง ตอนนี้พี่ตอบคำถามน้องได้แบบนี้ แต่ไม่รู้ว่าพอพี่โตขึ้น เรียนไปมากขึ้น พี่จะยังคิดแบบเดิมอยู่หรือเปล่านะครับ... บางทีถ้าปีโตมากขึ้นแล้วคิดว่าพี่พอจะช่วยเหลือได้ พี่คงอาจจะไปช่วยมั้ง
Always have a faith in what you're doing

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #16 on: August 09, 2008, 07:41:52 pm »
ว้าว ไอซ์ตอบยาวมากกกก

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
« Reply #17 on: August 09, 2008, 07:46:21 pm »
ทำไมต้อง ว้าวด้วยอ้ะพี่แดน

ไอซ์ตอบยาวๆ ก็เยอะนะ

ไม่เหมือนพี่แดนซะหน่อย

(นี่ๆ มีกัดด้วย 555)
Always have a faith in what you're doing

LADY LOO

« Reply #18 on: August 09, 2008, 07:52:38 pm »
ไม่ยุติธรรมอ่า :'(
พี่ๆ ปั่น แล้ว ได้เลเวลเพิ่มอ่ะ
ของเรา ปั่นแล้วไม่ได้เลเวล
ได้แค่ความสะใจ -___-

ไม่ยุติธรรมมมม

• *
  • 1594
  • 12
« Reply #19 on: August 09, 2008, 07:54:29 pm »
อย่้าเพิ่งียใจไปครับน้อง

ถ้าน้องอยากได้เลเว่ล

น้องยังมีสิทธิ์ครับ

มาเป็นส่วนหนึ่งของคราอบครัวแพทย์จุฬาสิครับน้อง

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #20 on: August 09, 2008, 08:00:55 pm »
โอ้โห ตอบได้ดีอีกแล้ว

LADY LOO

« Reply #21 on: August 09, 2008, 08:01:36 pm »
สาธุ !!! ค่ะ

งั้นจะกระโดดข้ามไปนะ
พี่ฟิตกล้ามเนื้อ รอรับด้วยยย 555+

• *
  • 4671
  • 123
« Reply #22 on: August 09, 2008, 08:04:07 pm »
แต่จากการประมาณ คาดว่าน้ามหนักจะเยอะ ;D

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #23 on: August 09, 2008, 08:04:20 pm »
น้องปั่นเยอะ ๆ เอาเลเวลไปแลกขนมได้ด้วยนะ  ::)

LADY LOO

« Reply #24 on: August 09, 2008, 08:06:16 pm »
แต่จากการประมาณ คาดว่าน้ามหนักจะเยอะ ;D

พี่แดนอย่ามา....
เราออกจะหุ่นดีนะ
เบาหยอง เหมือนปุยนุ่น  :-[

ปล. พี่เกี๊ยกกก พูดจริงนะคะ
ไว้เดี๋ยวจะเอาไปแลก 555

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #25 on: August 09, 2008, 09:26:08 pm »
แลกได้กับพี่เกี๊ยกคนเดียวนะครับ พี่ไม่เกี่ยวนะ  ::)

แดนต้องดูน้องไอซ์เป็นตัวอย่างนะ ตอบแบบมีสาระซะมั่ง คริคริ  :D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

KOH

« Reply #26 on: August 09, 2008, 09:28:35 pm »
   :-[   ถ้าปั่นแล้วได้เป็นแฟนพี่แดน พี่เกี๊ยก ก้อน่าสนนะครับ 555  

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #27 on: August 09, 2008, 09:31:12 pm »
  :-[   ถ้าปั่นแล้วได้เป็นแฟนพี่แดน พี่เกี๊ยก ก้อน่าสนนะครับ 555  
โอ้ววว แดนกะน้องเกี๊ยกขายออกแล้น  ;D

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• *
  • 1594
  • 12
« Reply #28 on: August 09, 2008, 09:33:08 pm »
อะไรอ้ะน้อง...

ไม่อยากเป็นแฟนพี่บ้างเหรอครับเนี่ย

แอบดีใจ พี่ IPPUsuma ชมด้วยแหละ อิอิ

LADY LOO

« Reply #29 on: August 09, 2008, 09:38:52 pm »

ยังไม่สาย ที่จะถอนตัวนะ
ไม่เห็น วงจรสุดแจ่ม เมื่อวานเหรอออออ
 ;D

ใช่ ในบรรดาพี่ๆ
พี่ไอซ์ มีสาระที่สุด
พี่อิ๊บ ด้วย