Docchula Community

เกี่ยวกับ คะเเนน ค่ะ

BeyonSha

เกี่ยวกับ คะเเนน ค่ะ
« on: December 08, 2008, 05:05:19 pm »
คือว่า นู๋ อยากทราบว่า การที่เราจาสอบเข้า เเพทย์จุฬา เนี่ยค่ะ เขากำหนดไหมค่ะ ว่า เกรดเฉลี่ยของเรา เเต่ละเทอม เเละเเต่ละวิชาอ่าค่ะ
ต้องได้เท่าไหร่ คือว่าหนูไม่รู้อพไรเรย เเต่ว่าตอนนี้อยู่ ม.4 เเล้ว อยากเตรียมตัวก่อนอ่าค่ะ เเล้วถ้าได้คะเเนนที่ รร.น้อยอ่า เเล้วก้อ อยากทราบ
เกฌฑ์ สอบของ จิตเเพทย์อ่าค่ะ 

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
Re: เกี่ยวกับ คะเเนน ค่ะ
« Reply #1 on: December 08, 2008, 06:31:15 pm »
เกรดมีเกณฑ์นะครับ คือ มากกว่า 2.75 (พี่ไม่ทราบว่าเปลี่ยนหรือยัง)

ส่วนการสอบแพทย์ปีน้อง (ในอีก 2-3 ปี ข้างหน้า)
พี่คิดว่าน้องตั้งใจเรียนไปก่อนนะครับ ช่วงนี้อยู่ในช่วงการเปลี่ยนแปลงระบบสอบเข้ามหาวิทยาลัย
อย่างที่น้องทราบว่ามี GAT PAT แต่พี่ก็ทราบมาว่าสอบแพทย์ไม่ใช้ทั้ง 2 ตัว
เลยสรุปว่า ตั้งใจเรียนและติดตามข่าวไปเรื่อยๆนะครับ (มันเปลี่ยนได้ทุกปีอ่ะ ตั้งแต่ปีพี่ถึงปัจจุบัน มันเปลี่ยนทุกปี)

ส่วนเว็ปที่ใช้อ้างอิงได้ดีที่สุด http://www.cotmes.org/

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
« Reply #2 on: December 08, 2008, 07:19:00 pm »
ก็ตั้งใจเรียน แล้วก็ขยันตามข่าวเกี่ยวกับระบบการสอบมหาวิทยาลัยหน่อยอ่ะครับ  :)

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
« Reply #3 on: December 08, 2008, 07:21:03 pm »
ต้องติดตามข่าวคับน้อง
พี่มั่นใจว่าอีก 3 ปีทีน้องจะสอบนั้น จะเปลี่ยนรมต.อีกหลายคน (ว่ามะ)
ฉะนั้นนโยบายเอย จาก เอ็นเก่า >>> ANET >>> Gat Pat pax แค็ก แก็ก อะไรเนี่ย 555+ มันไม่นิ่งแน่ๆ
แต่ทางที่ดี ที่น้องสามารถทำได้โดยไม่ได้ต้องรอรัฐคือ...
"ตั้งใจเรียน + พยายาม + ขยัน"
ม.4 ยังอีกไกลครับ ยังไม่ต้องรีบเอาข้อสอบเอ็นมาทำหรอก แต่ตั้งใจเรียนในห้องเก็บสะสมไปเรื่อยๆ ครับ
แล้วเจอกันตอนพี่อยู่ปี 5!!!
 :-X
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline math

• *
  • 1329
  • 34
    • http://mathkanok.multiply.com
« Reply #4 on: December 08, 2008, 07:53:35 pm »
แก่ไปมั้ยท่าน  ;D

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
« Reply #5 on: December 08, 2008, 08:35:22 pm »
จิตแพทย์ ก้อต้องเรียนแพทย์ทำมะดาก่อนครับ เรียนจบแล้วก้อไปใช้ทุน (ซึ่งตอนนั้นจะเป็นกี่ไปไม่รู้) ถึงมาต่อจิตแพทย์ (อีกไม่รุ้อีกปี)

ประมานนั้นแหละครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #6 on: December 08, 2008, 10:29:47 pm »
ถ้าเข้าด้วยวิธีสอบตรงผ่าน กสพท. เค้าไม่กำหนดเกรดแต่ละเทอม แต่ละวิชานะ

แต่ถ้าผ่านโครงการแพทย์ชนบทเหมือนมีกำหนดเกรดขั้นต่ำอ่ะ ไม่แน่ใจว่าเท่าไร - -*

จิตแพทย์ฺก็ไว้รอเรียนจบแพทย์ 6 ปีค่อยคิดละกันนะ = ="

อยากรู้ครับ

ตื่นเต้นมากๆ
« Reply #7 on: December 08, 2008, 10:49:19 pm »
พี่ๆสอบตรงไป เสาอาทิตย์ที่ผ่านมา ตื่นเต้นมาก จะประกาศเมื่อไหร่อ่าครับ ไม่ค่อยมีกระจิตกระใจทำอะไรเลย แต่ก็ไม่ทิ้งสอบ Entrance โอ้ยอยากรู้ครับ เห็นเขาบอกว่า สัปดาห์หนึ่งผ่านไปก็ประกาศแล้วหรอครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #8 on: December 08, 2008, 10:53:49 pm »
อืมม์ ได้ยินว่าปีที่แล้วสัปดาห์นึงอ่ะ ถ้ายังเหมือนเดิมอีกไม่กี่วันเดี๋ยวก็รู้ผลแล้วแหละมั้ง  :'(

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #9 on: December 09, 2008, 12:38:11 am »
ปีนี้ ประกาศผลวันที่ 12 มกราคม 2552

ถ้าน้องติด  วันที่ 19 และ 20  มาเจอกัน