Docchula Community

ผิดที่เป็นODOD

ใจกลางความเจ็บปวด

ผิดที่เป็นODOD
« on: January 30, 2009, 09:35:44 pm »
 :'(   เปนODOD  แล้วผิดตรงไหนคะ   ทำไมต้องมีคน

บางจำพวกชอบ ดูถูก

ODOD ติดง่าย เข้าง่าย รับเยอะใช่มั๊ยคะ

หาว่าไปแย่งที่ซีเปิดด้วย  มีคนว่ามา เสียใจ

แรกก้เฉยๆ แต่พอโดนคนว่ามากๆ เหมือน ภูเขาไฟที่จากเคยสูง แล้วมัน

ค่อยๆกุดลงๆ

ที่แรกถ้าหนูไม่เลือกODOD ไปเลือกเรียนในสิ่งที่ทำให้หนู

ได้เป็นdoctor ได้ไปต่อนอก และได้เรียนในมหาวิทยาลัยที่รัก

ไป รร ก้หาว่าฟลุ๊ค เข้ามา หาว่าเป็นหมอไร้คุณภาพ 

แต่แรงบรรดาลใจของหนู นะ คือ อยากช่วยคน ทำความฝันให้ใปนจริง

เรียนต่อในแขนงของวิทยาศาสตร์ที่สนใจ แล้วได้ ช่วยเหลือ คนที่ไม่ได้อยู่ในเมือง

ด้วยการเป็นหมอนี่แหละ ทุกวันนี้คนไข้ เรียกว่าท่วม รพ รัฐ

พี่ๆว่าจริงมั๊ย  แพทย์ พยาบาล บุคคลากร มันก็ไม่พอ

เสียใจแบบสุดๆ :'( ท้อค่ะ

ขอระบายกับพวกพี่ๆ

ไม่ว่าจากโครงการไหน ๆ ทุกคนเป็นหมอที่ดีได้

หนูเชื่อ ของหนูแบบนี้ มันขึ้นอยู่ที่ใจคะ พี่ว่ามะ   

ระบายๆๆค่ะ บ่อน้ำ ตาจะแตก  :'(

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
Re: ผิดที่เป็นODOD
« Reply #1 on: January 30, 2009, 09:51:17 pm »
พี่เป็นโอดอทเหมือนกันค่ะน้อง
พี่อยู่ที่นี่ก็มีความสุขดี ไม่เคยปิดบังด้วย ไม่เห็นมีใครว่า มีคนดูถูกเลย
ถ้าหากคนที่เค้ามาว่าน้องก็อย่าไปสนค่ะ  เค้าเจ็บใจที่เค้าไม่ติดกระมัง  เสียงนกเสียงกา
คนเราจะได้ดีหรือไม่ขึ้นอยู่กับการกระทำของตัวเราเอง
ในรุ่นของพี่คนที่เป็นโอดอท  ก็เป็นคนที่เรียนเก่งระดับสูงๆของชั้นปีก็มี

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
« Reply #2 on: January 30, 2009, 09:59:38 pm »
โอ๋ ๆๆ ใจเย็นนะ ๆ

อย่าเก็บมาใส่ใจเลยนะ แรงบันดาลใจของน้องอ่ะดีแล้ว ก็ขอให้พยายามต่อไปนะครับ

เป็นหมอจริง ๆ อาจมีเรื่องน่าหนักใจมากกว่านี้อีกเยอะ ก็ขอให้น้องอดทนผ่านจุดนี้ไปให้ได้น่อ

เราไปบังคับความคิดคิดคนอื่นไม่ได้หรอก เค้าจะคิดไรก็ปล่อยเค้าไปเห้อะ ให้เวลาเป็นเครื่องพิสูจน์ดีกว่า

เข้ามาแล้วแสดงให้คนพวกนั้นเห็นสิว่าน้องทำได้ดีแค่ไหน พี่เชื่อว่าน้องจะจบมาเป็นหมอที่ดีอย่างแน่นอน ^^"

Offline PNZ*

• *
  • 728
  • 18
  • รั ก อ อ กแ บบ ไม่ได้..!
« Reply #3 on: January 30, 2009, 10:14:05 pm »
อย่าคิดมากไปน้อง
โอดอดได้ตังด้วยนะ   ;D    :D

อีกอย่าง 
เข้ามาที่นี่ได้ จะด้วยความสามารถ รึจะฟลุก รึจะอะไรก็ตาม
เดี๋ยวก็ได้มาเริ่มวิชาแพทย์ ใหม่ด้วยกันหมด  start กันใหม่ทุกคน

เพราะฉะงั้น..
จะเก่งไม่เก่งก็อยู่ที่ตัวเราเองนะ   :)
« Last Edit: January 30, 2009, 10:42:36 pm by PNZ* »
ระยะทางไม่สำคัญเท่าระยะห่างของความรู้สึก..~*

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #4 on: January 30, 2009, 10:22:06 pm »
อย่าไปคิดมาก
จบมาเราก็เป็นหมอ
ถามว่าจะมีคุณภาพไหม ตัวตัดสินไม่ใช่การสอบเข้า

เข้ามาได้ เราเป็นนิสิตแพทย์---จะโครงการ จะ กสพท. เราก็เป็นนิสิตแพทย์จุฬาฯ ไม่มีการดูถูกดูแคลนกันในคณะ ไม่มีการแบ่งแยกกลุ่มอะไรกัน (รักกันจะตาย แยกกันตอนปี 3 น้ำตาแทบเช็ดหัวเข่า)
เรียนจบได้ เราเป็นบัณฑิตแพทย์
แต่จะเป็นแพทย์ที่ดีไหม มันขึ้นอยู่กับพฤติกรรมและเจตคติของน้องนับตั้งแต่ตอนนี้เป็นต้นไป
สนอะไรกับคนที่โรงเรียน(ที่เขารู้เรื่องการเรียนแพทย์มั่กม๊ากกกกกก)ที่มาด่าว่า ว่า ติดง่าย เข้าง่าย รับเยอะ ฟลุคเข้ามา จบมาเป็นหมอไม่มีคุณภาพ

ติดง่าย เข้าง่าย ฟลุคเข้ามา แล้วไง
เรียนจบได้ ก็ถือว่า qualify ที่จะเป็นหมอมิใช่หรือ
(รุ่นพี่ รุ่นไฟนอลสกอร์ พี่เองยังไม่กล้าไปเช็คคะแนนแอดมิชชันเลย กลัวคะแนนผิดแล้วจะอดติดคณะ แต่พี่ก็เรียนมาได้จนตอนนี้ แม้ว่าอาจจะฟลุคเข้ามากัน)

ส่วนที่ว่าจะ จบมาเป็นหมอไม่มีคุณภาพ
คุณน้องจ๋า
คุณน้องเพิ่งสอบติด
อย่าเพิ่งคิดถึงวันจบ

ใครจะไปมองเห็นอนาคตของเราได้ดีกว่าเราเอง
เราก็พยายามเข้าสิ

แค้นนัก ก็พยายามซะ พิสูจน์ตัวเอง
ว่าฉันจบมาเป็นหมอที่ดีได้แน่นอน
ไม่ว่าฉันจะเข้าคณะนี้มาได้ยังไง
ด้วยพรสวรรค์หรือพรแสวง
ไขว่คว้ามาหรือพรหมลิขิต

แต่ในที่สุด ฉันก็ไม่ได้กินเงินรัฐโดยสูญเปล่า

อย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกา ปากหอยปากปูครับ
« Last Edit: January 30, 2009, 10:24:44 pm by 125 66 »

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #5 on: January 30, 2009, 10:24:19 pm »
น้องอย่าไปสนใจเสียงนกเสียงกาเลย
น้องเป็นคนที่เลือกเรียนหมอเพราะอยากเป็นหมอจริงๆ
เป็นคนที่มีอุดมการณ์มาก
พี่เชื่อว่าน้องจะจบมาเป็นหมอที่ดีได้แน่ๆครับ

Offline Purified

• 1422
  • 428
« Reply #6 on: January 30, 2009, 10:25:48 pm »
- ใครมาว่าน้องหละ

- เขาอาจไม่ติดเลยอิจฉาก็ได้

- แย่งที่ CPIRD   ก็ไม่หนิ คณะเรียกตัวสำรองก็เป็น 71คน  มากกว่าที่ประกาศรับตั้ง1คน

- สรุปคือ อย่าไปสนใจปากหอยปากปู   มีคนมาถามก็ตอบไปว่า  "เป็น ODOD แล้วไง"

- ใครมาว่าว่าเป็นหมอไม่มีคุณภาพ  อย่าไปฟัง พูดชุ่ยๆ
   อยากรู้เหมือนกันว่า ต้องจบจากสถาบันไหนหรือโครงการอะไรถึงจะเป็นหมอมีคุณภาพ
   หรือคนที่พูด รู้ได้อย่างไรว่าหมอไหนมีคุณภาพหมอไหนไม่มี

- นั่งดูพวกนั้นนั่งอ่านหนังสือสอบ OA-NET อย่างสนุกสนานดีกว่า

- มาคุยเล่นกับพี่ๆ ให้สบายใจ  พี่ๆ ต้อนรับเสมอ
« Last Edit: January 31, 2009, 02:01:41 am by Purine »

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #7 on: January 30, 2009, 10:26:31 pm »
ดีจังที่น้องๆ(และพี่ปีสามอีกหนึ่งคน)ต่างมาให้กำลังใจ รักกันไว้ครับ ว่าแต่ว่าพี่คนอื่นๆเขาพูดไปหมดแล้วเนาะ อิอิอิ
ปล. ไว้โตอีกหน่อย(ประมาณปีสองปลายๆ) น้องอาจจะเข้าใจอะไรหลายอย่างได้มากขึ้น ตอนนี้ก็ไม่ต้องไปสนใจคำดูถูกเหล่านั้นดีกว่า

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
« Reply #8 on: January 30, 2009, 10:27:29 pm »
ดีจังที่น้องๆ(และพี่ปีสามอีกหนึ่งคน)ต่างมาให้กำลังใจ รักกันไว้ครับ ว่าแต่ว่าพี่คนอื่นๆเขาพูดไปหมดแล้วเนาะ อิอิอิ
ปล. ไว้โตอีกหน่อย(ประมาณปีสองปลายๆ) น้องอาจจะเข้าใจอะไรหลายอย่างได้มากขึ้น ตอนนี้ก็ไม่ต้องไปสนใจคำดูถูกเหล่านั้นดีกว่า

แล้วพี่ก็จะไม่อยู่แล้วสินะ...
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #9 on: January 30, 2009, 10:30:13 pm »

แล้วพี่ก็จะไม่อยู่แล้วสินะ...
ไม่รู้ดิ แต่ว่าถ้ายังขึ้นปีสี่อยู่ มันก็มีโอกาสเจอน้องๆได้อยู่แล้วนิ
จริงๆเรื่องตอบกระทู้นี้ เห็นว่าน้องเพิ่งเข้ามาใหม่ ก็เลยให้น้องปีหนึ่งปีสองจัดการไปดีแล้ว :-\

ใจกลางความเจ็บปวด

« Reply #10 on: January 30, 2009, 10:44:50 pm »
 :'( อุดมการณ์ของหนูไม่เสียเปล่า จริงๆ

หนูเลือกทางถูก แล้วที่เลือกเรียนแพทย์

ขอบคุณพี่ๆมาก  :-*

อ่านแล้วน้ำตา ซึม

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
« Reply #11 on: January 30, 2009, 10:51:11 pm »
เอ่อ พี่ถามนิดนึง

น้องติดแล้วใช่มั้ยคับ

ถ้างั้นก็เจอกันนะคับ  :)

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #12 on: January 30, 2009, 11:04:56 pm »
อย่าไปสนใจคำนินทาครับ

จะดีจะชั่ว อยู่ที่ตัวเรา

ในเมื่อเราเลือกทางเดินของเราเองแล้ว

อนาคตพิสูจน์ได้ด้วยตัวเราเท่านั้นครับ ไม่ใช่คำวิจารณ์จากภายนอก

ยังไงก็นิสิตแพทย์ด้วยกัน ไม่มีแบ่งแยกครับว่าเธอเป็นใคร มาจากไหน

รุ่นเดียวกัน เรียนด้วยกัน จบด้วยกันครับ

เข้มแข็งไว้ครับ
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

จขกท

« Reply #13 on: January 30, 2009, 11:06:03 pm »
เอ่อ พี่ถามนิดนึง

น้องติดแล้วใช่มั้ยคับ

ถ้างั้นก็เจอกันนะคับ  :)

เพิ่งไปยืนยันสิทธิ์ วันนี้ค่ะ

แต่ไม่บอกหรอก ว่าใคร

:D

Offline Nothing

• *
  • 1177
  • 23
  • ตัวละครลับ
« Reply #14 on: January 30, 2009, 11:07:32 pm »
น้องจะเป็นใคร มาจากไหน หรือโครงการไหนไม่สำคัญหรอกคะ

สำคัญแค่ว่า น้องตั้งใจจะมาเป็นแพทย์ก็เพียงพอแล้ว

ยินดีต้อนรับค่ะ
 :)