Docchula Community

อยากเรียนต่อแพทย์ค่ะ แต่อายุ22แล้ว

อยากเรียนหมอค่ะ

ตอนนี้กำลังเรียนปีที่สี่เทอมสอง วิทยาศาสตร์ประยุกต์ เคมีอุตสาหกรรม

พระจอมเกล้าพระนครเหนือ

แต่อยากเปลี่ยนไปเรียนแพทย์ จึงอยากขอความช่วยเหลือหน่อยค่ะ

เราจบม.ปลายปีการศึกษา2547ซึ่งเป็นรุ่นเอนทรานซ์ระบบเก่ารุ่นสุดท้าย

จึงไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการสอบตรงผ่านกสพท. เราจะสมัครสอบแพทย์ในปีนี้

2552ซึ่งเป็นปีการศึกษา2553 คณะที่อยากจะเข้าคือ

แพทย์จุฬา

แพทย์ศิริราช

แพทย์รามา

แพทย์พระมงกุฏ

แพทย์วชิระ

จึงอยากขอคำปรึกษา และคำแนะนำ แนะแนวทุกอย่างด้วย

เนื่องจากไม่รู้และไม่เข้าใจรายละเอียดสักเท่าไหร่

ขอคำแนะนำแบบละเอียดๆด้วยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
อ่านลายละเอียดคร่าว ๆ ได้ที่นี่เลยครับ http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.0.html

มีข้อเพิ่มเติมนิดหน่อยคือปีการศึกษา 2553 เป็นปีที่จะเริ่มมีการเปลี่ยนแปลงระบบเข้ารับการศึกษาอ่ะครับ

ดังนั้นควรติดตามเวป กสพท. อย่างใกล้ชิดมาก ๆ  http://www9.si.mahidol.ac.th/

เท่าที่ กสพท. ประกาศมาตอนนี้คือในปีการศึกษา 2553 กสพท.ก็จะจัดสอบเอง (สมัครประมาณช่วงสิงหาคม)

โดยแบ่งเป็นสอบความถนัดแพทย์ 30% และวิชาสามัญ(คณิต วิทย์ อังกฤษ ไทย สังคม) 70%

เงื่อนไขที่น่าจะเหมือนเดิมคือ คะแนน O-net ทุกวิชาเฉลี่ยรวมมากกว่า 60% และวิชาสามัญแต่ละวิชามากกว่า 30%

ps.การเตรียมตัวสอบหากระทู้เก่า ๆ น่าจะมีข้อมูลเยอะกว่า ^^"
« Last Edit: February 08, 2009, 10:49:52 pm by KiaGz!~ »

Offline Topo

• 2276
  • 54
ติดตามข้อมูลดีๆนะครับ

โดยเฉพาะเรื่องคุณสมบัติของผู้สมัครสอบ เป็นห่วงประเด็นนั้นมากทีสุด
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

จขกท

ช่ายค่ะเป็นห่วงเรื่องคุณสมบัติผู้เข้าสอบมากที่สุดนี่แหละ

เพราะเค้าบอกคนที่จบก่อนปีการศึกษา2548 เค้าบอกว่าไม่ได้ใช้คะแนนo-netแต่ใช้แต่คะแนนวิชาเฉพาะแค่นั้น

กำลังรอวันอังคารเพื่อที่จะโทรสอบถามอยู่ค่ะ  :-Xฮือออกลัวจังเลยยย :-*

Offline gnaykon

• *
  • 47
  • 0
สู้ ๆนะ

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
ต้องลองตามสอบถามดูดีๆ นะครับ ^^

My Shadows are The Only Things Besides Me.

ตั้ม

อายุ 22 ปีเหมือนกันเลยครับ ผมพึ่งจบ ป.ตรี การตลาด มาเมื่อต้นปีนี่เองครับ

ตอนนี้คิดว่าจะไปสอบแพทย์ กสพท เหมือนกันครับ

ปี 53 ผมว่า น่าจะสอบได้โดยใช้เกณฑ์อันเก่านะครับ (ขอให้เหมือนปีที่ผ่านๆมา สาธุ!!!)

ผม งง เหมือนกันตรงที่เค้าเขียนไว้ในประกาศ กสพท ว่า สำหรับผู้ที่ไม่มีคะแนน โอเน็ต สามารถสอบได้ แต่สงวนสิทธิ์ในการใช้เกณฑ์ตัดสิน

ไม่รู้เค้าใช้เกณฑ์อะไรตัดสินอ่ะ -_- "

ปล. หาเพื่อนคุยเรื่องนี้เหมือนกันครับ เพราะอยากสอบแพทย์ ปี 53 มากๆ แต่กลัวเค้าเปลี่ยนคุณสมบัติอ่ะคับ

ปล.2 หาเพื่อนไปสอบด้วยกันครับ (เพราะอายเด็กๆเค้าอ่ะ 555+)

แอดมาได้ครับ tum_krab4@hotmail.com

Supanee

สวัสดีคะ เราก็อยากเรียนและมีคุณสมบัติเหมือนกันเลย แถมไม่รู้เรื่องเหมือนกันด้วย :-[ ถ้ายังไงเรามาเป็นเพื่อนกัน แล้วไปสอบด้วยกันเถอะนะคะ :-*  เมลเราคะ rubymoon_a@hotmail.com ยินดีที่ได้รู้จักนะคะ :-*