Docchula Community

ผมอยู่ม.6 อยากคุยกับที่พี่เรียนหมอแล้ว รู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเอง เป็นกรณีศึกษาครับ

Chaiwat

คือว่าผมติดหมอแล้วครับ แต่ยังไม่แน่ใจที่จะเลือกเรียนหมอ เลยอยากได้ความคิดเห็นเพิ่มเติมนะครับ  ขอขอบคุณมากครับ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
เอ่อ...ตกลงน้องติดแล้วหรอ

พอดีพี่...ก้รุ้สึกว่ามันไม่ใช่ตั้งแต่ก่อนเข้าแล้วหละ

แต่มันติดอะ....แล้วพอนึกถึงอนาคตอะ

พี่ว่า มันมั่นคงอยู่ แล้วก้เพื่ออนาคตของครอบครัว พ่อแม่อะ

รุ้สึกว่าพ่อแม่ พี่ลำบากมาเยอะ เลยทนเรียน ก็เหนื่อยบ้าง ท้อบ้าง เซ็งบ้าง เศร้าบ้าง แต่ก้ต้องทนเพื่อคนที่เรารัก

ดุเน่ามะ

พี่ว่ามันก็ขึ้นอยู่กับเหตุผลของน้องอะ

ว่าน้องเลือกเรียน หมอ ด้วยเป้าหมายอะไร จุดประสงค์อะไร แล้วมันคุ้มค่าไหม...

บางคนอาจจะไม่ชอบ...แต่...ต้องทนเพื่อ ข้างหน้า เหะๆๆ

ตัดสินใจดีดีละ นะ สุ้ๆๆ

chaiwat

เป้าหมายคืออยากทำธุรกิจครับ  แล้วก็มีคนแนะนำให้เรียนแล้วทำธุรกิจเกี่ยวกับสุขภาพ   ผมก็รับฟังหลายๆความคิดเห็นครับ

แต่มีบทความนึงที่สะกิดให้ผม ผมอ่านจากเว็บเด็กดี บทเรียนจากคน'เคย'เรียนหมอ จุฬา  http://writer.dek-d.com/Writer/story/view.php?id=440545 

มันสะกิดใจผม  เป็นบทเรียนกับผม ว่าผมควรจะเลือกให้รอบคอบซักนิดนึง

chaiwat

ผมอยากให้เล่าถึงประสบการณ์ที่ด้านบวก ชอบ สนุกสนาน  ตื่นเต้น ดีใจ  และประสบการณ์ที่ด้านลบ หงุดหงิด เหนื่อย ลำบาก

แล้วเหตุผลที่ทำให้คิดว่าเราไม่น่าจะมาเรียนหมอเลย    และเหตุผลที่ยังคงเรียนต่อไป  หรืออะไรก็ได้ที่อยากจะเล่า  อะไรก็ได้ที่อยากให้บทเรียน

Offline Topo

• 2276
  • 54
ส่วนตัวพี่คุ้นเคยกับด้านนี้มานานแล้วครับ เลยไม่ค่อยอะไรเท่าไหร่

แต่อยากจะเตือนน้องๆที่ทนเรียนหมอ เพื่อพ่อแม่ หรือเพื่อทางบ้านครับ

ว่าเราเรียนทางนี้ได้จริงรึเปล่า

พรีคลินิคอาจจะไม่ชัด แต่พอขึ้นคลินิคแล้วจะเห็นได้ชัดครับ

การทนเรียนสิ่งที่ตัวเองไม่ชอบ ทรมานนะครับ ที่สำคัญ ชีวิตคนไข้ทั้งคนอยู่ในมือของน้องครับ . .

ประสบการณ์ด้านบวกหรอครับ คงเป็นยามที่เห็นคนไข้ยิ้มให้ก่อนกลับบ้านมั้งครับ หรือแค่คำขอบคุณเบาๆจากคนไข้ ก็ทำให้เรามีกำลังใจในการทำงานขึ้น

ส่วนประสบการณ์ด้านลบหรอ คงเป็นการอดหลับอดนอน อยู่เวรตั้งแต่สี่โมงเย็นถึงแปดโมงเช้าวันรุ่งขึ้นแล้วทำงานต่อถึงสี่โมงเย็นของอีกวัน โดยที่ function น้องต้อง 100% ตลอดทั้งวัน คนไข้เยอะ เรื่องมาก ฯลฯ . . .
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
พี่ทอป พุดทำให้ใจแป้ววว เลย ฮ่าๆๆ

แล้วทำไงได้อะ ลาออก หุหุ

• 2276
  • 54
พี่ทอป พุดทำให้ใจแป้ววว เลย ฮ่าๆๆ

แล้วทำไงได้อะ ลาออก หุหุ
มีสามทาง  ::)

1. ลาออกซะตั้งแต่ตอนนี้  :P

2. รอจบปีสี่ แล้วลาออกขอวุฒิ วท.บ.วิทยาศาสตร์การแพทย์ :P

3. เรียนจบปีหก ได้คำว่านายแพทย์/แพทย์หญิง แล้วไปทำงานด้านอื่นแทน :P

• 2276
  • 54
สู้ๆ :)

ตอนขึ้น clinic แล้วอาจจะสนุกกะชีวิตก็ได้นะ พี่ว่ามันมีสีสันดีอ่ะ

สนุกกว่านั่งเลคเชอร์เป็นไหนๆ (และจะโหยหาคาบเลคเชอร์เป็นอย่างยิ่ง) ::)

แต่เมื่อตัดสินใจเรียนแพทย์แล้ว ต้องเต็มที่กับมันนะครับ

ชีวิตคนไข้อยู่ในกำมือของเรา . . .

ความรับผิดชอบจะมากขึ้นครับ

chaiwat

ผมอยากรู้ว่า ตอนที่พี่Topo เลือกที่จะเรียนคณะนี้เนี่ย อะไรที่ทำให้พี่Topo คิดว่าเออหมอนี้แหละใช่เราที่สุดแล้ว 

แล้วพี่นายกะหล่ำปลี อะไรที่ทำให้ไม่อยากเรียนหมอ หรือว่าเรียนก็เรียนได้ แต่อยากเรียนอย่างอื่นมากกว่า

• 2276
  • 54
พี่ไม่ได้เลือกเรียนหมอเพราะว่าพี่ชอบหมอนะ

พี่เลือกเรียนเพราะว่าพี่ไม่เก่งเลข ไม่ชอบฟิสิกส์ แต่ชอบชีวะ

แล้วก็โตมาใน field ทางนี้ตั้งแต่เด็กๆ เลยคุ้นเคย เลยเลือกเรียนทางนี้มากกว่า

ลองถามรุ่นพี่ๆดูได้ คนที่เรียนหมอด้วยความชอบเรียนหมอ น่าจะ 20% เท่านั้นเอง

ที่เหลือเนี่ย ไม่รู้จะเรียนอะไร คะแนนมันถึง พ่อแม่เป็นหมอ  . . .

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
พี่ไม่แน่ใจแฮะว่า รุ่นน้องๆยังมีฝึกงานอยู่รึเปล่า พี่คิดว่าอันนั้นจะทำให้รู้บรรยากาศของแพทย์ได้พอสมควร(ย้ำ แค่บรรยากาศ)
ถ้าน้องจขกท.ตัดสินใจว่าลองเรียนดูก่อนนั้น พี่แนะนำว่าว่างๆไปโรงพยาบาล(ไม่ใช่ว่าไปแกล้งหกล้มแล้วเข้ารพ.นะ)ดูญาติผู้ป่วยบ้าง หรือไม่ก็ลองปรึกษาพี่รหัสหรืออาจารย์ดูเผื่อจะสามารถขึ้นไปดูวอร์ดจริงได้ พี่คิดว่าอันนี้น่าจะช่วยให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นนะ

ส่วนตัว พี่เผอิญว่า ชอบหมอมาก และชอบที่จะช่วยเหลือด้านนี้ครับ ::)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
พี่ไม่แน่ใจแฮะว่า รุ่นน้องๆยังมีฝึกงานอยู่รึเปล่า พี่คิดว่าอันนั้นจะทำให้รู้บรรยากาศของแพทย์ได้พอสมควร(ย้ำ แค่บรรยากาศ)
ถ้าน้องจขกท.ตัดสินใจว่าลองเรียนดูก่อนนั้น พี่แนะนำว่าว่างๆไปโรงพยาบาล(ไม่ใช่ว่าไปแกล้งหกล้มแล้วเข้ารพ.นะ)ดูญาติผู้ป่วยบ้าง หรือไม่ก็ลองปรึกษาพี่รหัสหรืออาจารย์ดูเผื่อจะสามารถขึ้นไปดูวอร์ดจริงได้ พี่คิดว่าอันนี้น่าจะช่วยให้ตัดสินใจได้ดีขึ้นนะ

ส่วนตัว พี่เผอิญว่า ชอบหมอมาก และชอบที่จะช่วยเหลือด้านนี้ครับ ::)

พี่คนนี้เชื่อได้ครับ เค้าเปนคนดี

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
อืม

พี่อยากเป็นหมอมาตั้งแต่เด็กๆ แล้วอ่ะคับ

แต่ไม่ได้อยากช่วยเหลือคนนะ

อยากทำเพราะรายได้ดี + ความมั่นคงในอาชีพสูง + จะได้ดูแลญาติๆ ได้ (คือไม่ได้คิดถึงคนอื่นนอกจากครอบครัวตัวเองเลยน่ะ 55+)

แล้วหมอใส่ชุดแล้วมันก็เท่ดีด้วย

พอพี่มาเรียนพี่ก็ไม่ได้รู้สึกชอบ แต่พี่ก็ไม่ได้รู้สึกไม่ชอบนะครับ

คือพี่ไม่รู้ว่าคนอื่นเป็นรึเปล่านะ

แต่ถ้าอาจารย์คนไหนดี พี่ก็ชอบวิชานี้ คนไหนดีน้อยกว่าก็ไม่ค่อยชอบ

แต่พี่ก็เป็นฐานอันมั่นคงมาจนเกือบถึงเวลาปีสามแล้ว

แน่นอน คลินิคพี่ก็หวั่นๆ อยู่เหมือนกัน

แต่ว่า...ไงดีล่ะ...ก็เพื่อตามที่วอนท์ตั้งแต่เด็กแหล่ะมั้ง 55+

(เอ่อ แต่มันก็เด็กมากนะ ประมาณแปดเก้าขวบ แล้วพอใครถามอะไร ก็ตอบว่าหมอไปเรือยๆ จนคิดว่าตัวเองอยากเข้าหมอ แต่ตอนนี้เริ่มอยากเรียนวิดวะ 55+)

ขอให้เลือกให้ได้นะครับ ^^

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
สำหรับผม ตอนมอปลาย ผมอยากเข้าวิทยาครับ :Pเพราะตอนนั้นชอบทำโจทย์เลขมาก :Pแต่หลายๆอย่างก็ทำให้เปลี่ยนใจ
ผมเริ่มมาอยากเรียนหมอจริงๆจังๆตอนม.6เองครับเพราะหลายๆเหตุผล เช่น พ่อเป็นหมออยู่แล้วพอเห็นพ่อทำงานแล้วรู้สึกว่าท่านน่านับถือและผมเองก็อยากเป็นแบบนั้นให้ได้บ้าง,ดูอนิเมะ+อ่านการ์ตูนหลายๆเรื่องเช่น black jack(หมอเกรียนดีแต่ก็ประทับใจนา>__<) AIR(คิดว่าถ้าในเรื่องมีหมอเก่งๆนางเอกคงไม่ตายT_T) แล้วก็ปกติผมชอบช่วยคนอยู่แล้ว(โดยเฉพาะเด็กๆ :-[)
แล้วก็เหตุผลอีกหลายเหตุผลมากๆจนไม่อาจนับได้ถูก ;D
เข้ามาเรียนเทอมหนึ่งรู้สึกไม่ชอบอย่างมากเพราะรู้สึกเหมือนว่าวิชาที่เรียนมันฉาบฉวยมาก แต่ละวิชาเรียนแล้วไม่ได้ใช้ต่อ เรียนแล้วไม่ได้รู้ลึกรู้จริง แถมเรียนก็ไม่เข้าใจด้วย(เคมีผมเอาแต่ท่องอย่างเดียว ฟิสิกส์ก็ท่องสูตร+โจทย์ไปสอบ) แต่พอเทอมสองรู้สึกสนุกมากกับการเรียน ยิ่งเรียนยิ่งรู้สึกอยากรู้มากขึ้นเรื่อยๆ
ดังนั้นก็รู้สึกว่าเลือกถูกแล้วที่เรียนหมอเพราะหลายๆเหตุผลที่ได้บอกมา
ในประเทศไทยค่านิยมที่ว่าคนเก่งต้องเรียนหมอ+วิดวะมันยังมีอยู่และฝังรากอย่างแน่นหนาในคนรุ่นพ่อแม่เราครับ หลายๆคนที่ไม่ได้มีความฝันอะไรเป็นพิเศษ+เรียนเก่งพอควรก็มักเข้าหมอครับเลยมีปัญหาทำให้บางคนต้องอดทนเรียนไปทั้งที่ไม่ชอบ ซึ่งความจริงผมคิดว่าการเรียนหมอที่แท้จริงไม่ต้องใช้ความฉลาดมากนักก็ได้แค่ใจรัก+ขยันมีระเบียบวินัยก็ไปรอดแล้ว อย่างอเมริกาครูอาจารย์ถือว่าเป็นคนที่เรียนเก่งกว่าหมอครับ กลับกันกับบ้านเรา :Pแต่อเมริกาก็นับว่ามีการแพทย์ก้าวหน้ากว่าไทย
ปล.รู้สึกว่าคนมาตอบส่วนใหญ่ยังไม่รู้สึกว่าไม่ใช่ตัวเองนิ  :P
« Last Edit: April 17, 2009, 12:14:56 am by Taiyakikung »

chaiwat

ผมเคยไปฝึกงาน เดินดูตามวอร์ดต่างๆในโรงพยาบาลแล้วคับ แต่ผมดูเฉพาะตอนกลางวัน กลางคืนไม่อยู่ซึ่งคิดว่าควรจะอยู่ด้วย :P  แต่ตอนดูผมก็เฉยๆนะ  

ความรู้สึกตอนนั้น ได้ยืนดูเฉยๆไม่ได้ทำไรเลยอ่าพี่ ยืนดูคนไข้บนเตียงแล้วมีกระดาษแผ่นนึงให้ไปสัมภาษณ์ผู้ป่วย ก็ถามชื่อ อายุ อาการของโรค สาเหตุของโรคไงงี้  มันก็เลยรู้สึกเบื่อ :-X ผมก็มองๆแล้วผมคิดถ้าจะทำจริงๆก็น่าจะทำได้ 8)   บางครั้งผมก็มีความคิดแวบเข้ามาบ้าง คนเรามันก็ต้องตาย  น่าจะปล่อยไปตามธรรมชาติ เพราะบางครั้งเห็นคนป่วยหนักๆใช้เครื่องโน่นนี่นั่นเต็มไปหมดรู้สึกว่าทรมานแล้วเค้าอยากตายมากกว่าอยู่แล้ว :'(  ไม่น่าไปยื้อเอาไว้ :-\

ไม่รู้  อย่างนี้มันแสดงว่าผมเป็นยังไงบ้างอ่าคับ