Docchula Community

อยากรู้วิธีเรียนแพทย์

เด็กใหม่ครับ

ดีครับบบบบบบบบบ รุ่นพีทั้งหลาย

กระผม กำลังจะได้เรียนหมอ 1/2552 ครับ
ผมอยากรู้ครับปี 1-6 เรียนยังไง เรียนอะไรบ้าง
เรียนจบ 6 แล้วไปทำอะไรต่อ มีทุนเรียนเฉพาะทางไหม
ถ้าจะเรียนต่อเป็น อาจารย์หมอในอนาคต ต้องตั้งใจเรียนหนักแค่ไหน
โรงพยาบาลที่อยู่ในสกัดของจุฬา ที่เหล่า นสพ.ปี6 จะต้องไปฝึกมีโรงพยาบาลอะไรบ้าง
ผมสามารถเลือกไปได้ไหม หรือว่าต้องจับฉลากไปครับ
เรียนแพทย์ปีไหนมีเรียนผ่าอาจารย์ใหญ่
เรียนแพทย์ประมาณปีไหนจะได้รับราชการครับ

จริง จริง ผมมีถามอีกเยอะ ถามแค่นี้ก่อน ค่อยมาถามใหม่แล้วกันนะครับ
ปล.ทำไมสมัครสมาชิกไม่ได้ครับ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
Re: อยากรู้วิธีเรียนแพทย์
« Reply #1 on: May 09, 2009, 01:44:17 pm »
มาตอบแค่ว่า ผ่าอาจารย์ใหญ่ตอนปี2ครับ

แล้วก็น้องจะได้รับ invitation code เมื่อจบงานรับน้องหมดทุกงานแล้วนะครับ
เพราะฉะนั้นตอนนี้ยังไม่มีรุ่น 65 คนไหนมีสมาชิกนะ

ข้ออื่นรอคนอื่นมาตอบนะ  ;D

ปล. ทำไมน้องมาตั้งในนี้อ่ะ
ไม่ไปถามในบอร์ด 65  ???

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline ~.::Feliona::.~

• *
  • 1486
  • 6
  • Love & True friends
« Reply #2 on: May 09, 2009, 07:42:50 pm »
ตอนปี1-ปี3 จะเป็นการเรียนเนื้อหาภาคทฤษฎีที่จำเป็นและควรรู้ทั้งหมดจ้า

เราจะเรียกช่วงชั้นนี้ว่า "Pre-Clinic"

ส่วนตอนปี4-5 จะเป็นการขึ้นไปเรียนบนหอพักผู้ป่วย น้องก็จะได้พบและศึกษากับผู้ป่วยจริงๆ

เรียกช่วงชั้นนี้ว่า "Clinic"

ส่วนปี6 เป็นปีสุดท้ายของการเรียนแพทย์ น้องจะต้องมีความพร้อมที่จะเป็นคุณหมอเต็มตัว

พร้อมที่จะรักษาผู้ป่วยจริงๆ จะได้ไปฝึกที่โรงพยาบาลอื่นๆนอกเหนือจากโรง'บาลจุฬาด้วยแหละ

เรียกว่า "Extern" จ้า

ปล. ทำไมน้องมาตั้งในนี้อ่ะ
ไม่ไปถามในบอร์ด 65  ???

ตอบเผื่อไว้ เผื่อจะมีน้องๆม.ปลายคนอื่นๆสงสัยแล้วเข้ามาดูไง :)
บนเส้นทางของความรัก...
มันมักจะมาพร้อมกับความเจ็บปวดเสมอ
เพียงแค่ล้มแล้วอย่ามัวแต่ทดท้อ
ถึงจะเจ็บบ้าง...
แต่ก็ต้องลุกขึ้นมาใหม่แล้วเดินไปข้างหน้า
บางทีอาจมีอะไรดีๆ รออยู่ข้างหน้าก็เป็นได้

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #3 on: May 09, 2009, 08:51:47 pm »
อ่านได้ที่

http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.0.html

นะครับ

เด็กใหม่

« Reply #4 on: May 12, 2009, 09:55:43 am »
ขอบคุณมากกกกกกกกกกกกกกกกกกกก คราบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

Offline Necrossstalker

• *
  • 6856
  • 10
  • I just haven't met you yet.
    • Dek-d.com
« Reply #5 on: May 12, 2009, 10:56:28 pm »
ส่วนความสามารถพิเศษที่น้องต้องมีก็คือ ความรักในอาชีพแพทย์(ที่จะช่วยเหลือคนไข้) ครับ
และมีสกิลเสริมก็คือ Buffalonizationนั่นเอง ;D

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #6 on: May 13, 2009, 09:37:37 pm »
ส่วนความสามารถพิเศษที่น้องต้องมีก็คือ ความรักในอาชีพแพทย์(ที่จะช่วยเหลือคนไข้) ครับ
และมีสกิลเสริมก็คือ Buffalonizationนั่นเอง ;D
humanization ด้วยนะ

--ถึกอย่างควาย ใจอย่างมนุษย์--

far

« Reply #7 on: February 05, 2012, 11:41:23 am »
 อยากรุว่า ถ้าเรียนไม่ถึง 6 ปีได้ไหม
 ???

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #8 on: February 05, 2012, 02:45:51 pm »
ปกติ (และส่วนใหญ่) แพทย์เรียน 6 ปีครับ
ยกเว้น โครงการ new tract เรียน 5 ปีครับ (รับผู้ที่จบด้านวิทยาศาสตร์สุขภาพ มาเรียนต่อ)

จุฬาฯ ไม่เปิด new tract แล้วครับ

nutchaya jaiteang

« Reply #9 on: May 30, 2012, 07:11:19 pm »
มีความรู้เรื่องการเรียนเเพทย์มากขึ้น