Docchula Community

โดนเพื่อนแบน*

เครียดจัง*

โดนเพื่อนแบน*
« on: May 24, 2009, 09:46:09 am »
ทำไงดีค่ะ ตอนนี้อยู่ม.ปลาย
ตอนนี้โดนเพื่อนในห้องแบน 3 คน
และคนที่แบนก็เป็นเพื่อนสมัยอนุบาล
อีกคนเพื่อนสมัยม.ต้น ปกติชีวิตม.ปลายต้องมีความสุขที่สุดในชีวิต
แต่มันกลับเป็นช่วงเวลาที่แย่ที่สุดในชีวิตเลยค่ะ

ตอนนี้เครียดมากๆ แทบจะคิดเรื่องนี้ทุกวัน
เหตุผลที่เค้าแบน ก็เพราะบอกว่าเราไปด่าเค้าบ้าง
(ไม่เคยด่าเลย จริงๆ จริงใจให้คลอดแต่กลับได้ยินเรื่องแบบนี้มา)
ฟังจากคนอื่นเล่ามาบ้าง ทำให้แบนเรา
คือบางทีก็อยากจะเคลียร์แล้วเคยเคลียร์ไปแล้ว
แต่กลับไม่มีอะไรดีขึ้น

ควรทำยังไงดีค่ะ
บางทีก็พยายามหาเรื่องคุยด้วย
แต่เค้าก็มองด้วยสายตาแบบว่า
แล้วยังทำเป็นไม่ได้ยินอีก

ใจนึงก็อยากจะเคลียร์ อีกใจก็เคยเคลียร์ไปแล้ว
แล้วกลับเป็นแบบนี้ ทำให้ไม่อยากจะเป็นเพื่อนด้วยแล้ว
ควรปล่อยไปดีไหม ไม่ต้องสนใจ
ทำตัวร่าเริงไว้

ทำยังไงดีค่ะ เครียดมากๆเลยค่ะ
แถมอีกคนต้องนั่งรถตู้นักเรียน
กลับบ้านด้วยกันอีก ทำให้ทำตัวไม่ถูก

เฮ้อ~ ทำไงดีกับเพื่อนแบบนี้ดีค่ะ

Offline Member

• *
  • 1107
  • 1
Re: โดนเพื่อนแบน*
« Reply #1 on: May 24, 2009, 09:59:48 am »
เปิดใจมาเป็นเพื่อนกับคนในคณะนี้ดีกว่าไหม  :D

By Pankiekung

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #2 on: May 24, 2009, 10:59:53 am »
เปิดใจมาเป็นเพื่อนกับคนในคณะนี้ดีกว่าไหม  :D

By Pankiekung

เอิ่ม...มันยังงัยกานนี่

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #3 on: May 24, 2009, 11:44:08 am »
เหอะๆ กลายเป็นบอร์ดระบายอารมณ์ไปซะแระ  :P

ยังไงก้อสู้ๆคับ พยายามเคลียร์อีกรอบก้อได้ รับผิดทุกอย่างเลยน้อง

แบบ "เราขอโทด เราผิดไปแระ ยังไงเราจะพยายามทำตัวให้ดีขึ้น" อาไรประมาณนี้อ่าคับ  ::)

By BBoyZ

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #4 on: May 24, 2009, 12:23:12 pm »
ปกติชีวิตม.ปลายต้องมีความสุขที่สุดในชีวิต

??? ??? ??? ??? ???
ไม่ค่อยเห็นด้วยอ่ะ โทดที

ปล. ทำชีวิตเราให้มีความสุขดีกว่าครับ ทำความดีต่อคนรอบข้าง รวมทั้งพวกเค้าด้วย
"เพื่อน"ของคุณจะรู้สึกอย่างไรกับคุณ เรื่องนั้นมันอยู่นอกเหนือการกำหนดของเราอยู่แล้ว
แต่ ความสุข มันเป็นสิ่งที่ตัวคุณเท่านั้นจะกำหนดเองได้นี่ครับ
ปล2. ครึ่งหนึ่งพูดให้ตัวเองฟัง

By Lancelot

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #5 on: May 24, 2009, 03:40:54 pm »
พิจารณาตัวเองดีดีคับ

ว่าทำไมถึงโดนแบน
แล้วค่อย ๆ ทำความเข้าใจระหว่างเรากับเพื่อนไป

--

Art

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #6 on: May 24, 2009, 06:01:13 pm »
อ่านะ

เรื่องแบบนี้มันเกิดได้ตลอด

ถ้าเค้าแบนเรา เพราะยอมรับในสิ่งที่เราเป็นไม่ได้
มันก็ไม่ใช่เพื่อนที่ดีที่เราควรจะคบต่อไปหรอกครับ

นอกจากคุณต้องพิจารณาตัวคุณนเองแล้ว ว่าคุณไม่ดีจริงๆ หรือไม่ก็ไม่ใช่เข้าข้างตัวเองว่าตัวเองถูกหมดทุกอย่าง
บางทีคุณอาจจะน่าเอือมระอาจนเพื่อนแบนจริงๆ หรือเพื่อนพวกนั้นมันนิสัยไม่ดีของมันโดยสันดาน ก็ช่างเค้าเถอะครับ

เคยพูดกะใครหลายๆคนแล้วไอ้เรื่องแบบนี้
คนเราจะไปทำให้ทุกคนรักเราไม่ได้หรอก
มีเกลียดอ่ะ เป็นเรื่องธรรมดา ไม่ต้องไปดิ้นรน ปรับปรุงเปลี่ยนแปลงวิถีชีวิตของเราให้มันต่างออกไปเพื่อจะได้เข้ากับเพื่อนๆพวกนั้น
แต่ถ้าปรับปรุงโดยที่เราไม่เหนื่อยเกินไป ทำได้ ก็ทำซะ ถ้ามันจะดีขึ้น

ขอแค่มีคำว่าเพื่อน คนรู้จัก ขอแค่คนเดียว ถ้าไม่มีจริงๆ พ่อแม่ก็ยังมีนะครับ
ชีวิตเราไม่สิ้นคิดอะไรขนาดนั้นหรอกนะ

แต่ขอบอกจากตรงนี้เลยว่า เพื่อนแบบนี้ เป็นผม ผมก็คงเลิกคบไปแล้วจริงๆอ่ะ
ถ้าเป็นเพื่อนกันจริงๆ ต้องยอมรับ เปิดเผย พูดตรงๆ ไม่ใช่พูดตรงๆแล้วเสือกรับไม่ได้
แล้วเมิงจะเป็นเพื่อนกันทำไมครับ!!!!

-*-*-*-*-*-*-*-*-*-

Elffaradria

นอกเรื่อง*

« Reply #7 on: May 24, 2009, 06:56:22 pm »
ขอบคุณพี่หมอทุกคนมากๆเลยนะค่ะ

มีกำลังใจมากขึ้นเยอะเลย

ยังไงก็จะพยายามต่อไปค่ะ

^ ^

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
« Reply #8 on: August 04, 2009, 06:00:13 pm »
มันก็ต้องมีบางอยู่แล้ว คนที่ไม่ชอบเรา ban เรา เกลียดเรา
และก็ต้องมีบางคนที่ ชอบเรา อยากเป็นเพื่อนกับเรา

สิ่งหนึ่งที่เราต้องยอมรับคือ เราไปแก้ที่ตัวเขาไม่ได้ 
วิธีแก้ใข    เราก็แก้ที่ตัวเราสิครับ
นี่อาจจะเป็น โอกาศให้น้องเปิดมุมมองใหม่ ลองคุยกับเพื่อนคนอื่นที่เราไม่เคยคิดจะคุยด้วย

อย่าไปเก็บมาเครียดมากครับ ม.ปลาย ใช้ชีวิตให้สนุก

Offline KinG

• *
  • 76
  • 4
« Reply #9 on: August 04, 2009, 07:31:12 pm »
มันก็ต้องมีบางอยู่แล้ว คนที่ไม่ชอบเรา ban เรา เกลียดเรา
และก็ต้องมีบางคนที่ ชอบเรา อยากเป็นเพื่อนกับเรา

สิ่งหนึ่งที่เราต้องยอมรับคือ เราไปแก้ที่ตัวเขาไม่ได้ 
วิธีแก้ใข    เราก็แก้ที่ตัวเราสิครับ
นี่อาจจะเป็น โอกาศให้น้องเปิดมุมมองใหม่ ลองคุยกับเพื่อนคนอื่นที่เราไม่เคยคิดจะคุยด้วย

อย่าไปเก็บมาเครียดมากครับ ม.ปลาย ใช้ชีวิตให้สนุก

ดูพี่นิวเปนตัวอย่างไว้น้อง  ;D ไม่แคร์สื่อ
ปล.นิวเขียนดีมากจิงๆว่ะ ครบทุกประเด็น  ::)