Docchula Community

ถึงพี่ที่มาปั่นบ่อยๆ

ไม่กินกาแฟ

จากการศึกษาบอร์ดนี้อย่างเงียบๆ มาสักพัก (หมายถึงอ่านอย่างเดียว ไม่โพส555+)
วันนี้ก็เลยได้ฤกษ์งามยามดีมีข้อสงสัยอันไม่รู้จะสงสัยทำไมมาลองถามดู

พี่ๆ ส่วนใหญ่อยู่ปีไหนกันค่ะ แต่ละคนดูเริงร่า และมีเวลามาปั่นบอร์ดอยู่เรื่อยๆ
ตอนที่ไปฟังเสวนาที่งานวันอานันฯ เห็นพี่ภพปี4 กะพี่ผู้หญิง(จำไม่ได้)ปี 6
บอกว่าเรียนหนักมาก แถบจะไม่มีเวลานอนเลย จริงเปล่าค่ะ
ทุกวันนี้หนูก็ยังสงสัยอยู่ เพราะเพื่อนมันบอกว่า พี่เค้าก็ขู่ไปงั้น เด๋วก็ปรับตัวได้

เคยมีพี่คนไหนที่ปรับตัวไม่ไหวบ้างไหมค่ะ
หนูสับสนมาก เพราะบางครั้งก็รู้สึกว่าตัวเองรับได้กับงานหนัก
แต่บางครั้งก็รู้สึกอ่อนแอ แค่ดูคลิปคนแท้งลูกตาย (พระอาจารย์ที่ รร เปิด)
ก็อยากจะร้องไห้ ทั้งที่เพื่อนมันดูอย่างเฉยเมยมาก

พี่แต่ละคนว่ามันหนักไหมอ่ะค่ะ หนูก็ไม่ได้เครียดกะชีวิตมากแต่ก็ไม่ได้เริงร่ากะชีวิตมากเหมือนกัน

ขอบคุณพี่ๆที่น่ารัก หน้าตาดี มี เสน่ห์ เป็นหมอเท่ห์ มีสไตล์ทุกคนที่มาตอบ น๊ะค๊ะ :)

ปล.อีกข้อ จริงเปล่าค่ะที่มีคนบอกว่าค่ายหมอบางครั้งก็คัดจากหน้าตา หรือบางครั้งก็ไม่ได้อ่านเลย หนูว่าไม่จริงหรอกมั้ง เพราะพี่หมอจุฬาต้องใจดีและยุติธรรม ซื่อตรงอยู่แล้ว  ::) ชิมิ?

Offline Topo

• 2276
  • 54
Re: ถึงพี่ที่มาปั่นบ่อยๆ
« Reply #1 on: June 13, 2009, 09:50:39 pm »
มันก็ค่อยๆปรับตัว ซึมซับวิถีชีวิตเข้าไปเองแหละครับ

6 ปีนี่หล่อหลอมน้องให้อดนอน ให้แข็งแกร่งได้มากกว่าที่คิดครับ

คนที่ปรับตัวไม่ได้ เรียนไม่ไหวก็มี ลาออกไป drop บ้างก็มีครับ

ยกตัวอย่างง่ายๆ เมื่อคืนพี่อยู่เวรตั้งแต่สี่โมงเย็น ก่อนหน้านั้นก็ดูคนไข้ทั้งวัน

รับเคสจนถึงตีหนึ่ง ได้นอนเกือบตีสอง ตีสามโดนตามคนไข้ arrest

จากนั้นก็ได้นอนอีกทีตอนหกโมงเช้า และตื่นมาราวน์ต่อเจ็ดโมงเช้าถึงสี่โมงเย็น :P
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
« Reply #2 on: June 13, 2009, 10:08:25 pm »
อยู่ปี 3 ค่า
ถามว่าปรับตัวยากมั๊ย  มันก็ต้องปรับตัวขึ้นเรื่อยๆค่ะ
แต่เปลี่ยนไปจากสมัยมปลายมากพอสมควรเลย  แล้วก็การเรียนมันหนักขึ้นทุกๆปีซะด้วยสิ
แค่พี่บ่นว่าอ่านหนังสือไม่ทัน  เพื่อนคณะอื่นก็บอกว่าเพิ่งเปิดเทอมจะอ่านอะไรนักหนา(ลองมาดูชีทที่เรียนสิย่ะ!!!!  หนาจนจะตบหัวมันแตกได้แล้ว)
คนปรับตัวไม่ได้แล้วลาออกปีพี่ก็มีนะ
พี่จะเครียดๆช่วงใกล้ๆสอบอ่ะ  ช่วงนั้นจะเซ็งๆกะชีวิตสักช่วงหนึ่ง ยังจัดการกับความเครียดตัวเองได้ไม่ดีเท่าไร
ซึ่งความเครียดส่วนหนึ่งมันก็มาจากสภาพแวดล้อมจากเทพมาพ่นแล้วยังไม่รู้เรื่องจนเครียดอารายหยั่งงี้

เรื่องคลิปวีดีโอพี่รู้สึกว่ามันคนละอารมณ์กับการเรียนหมอยังไงก็ไม่รู้สิ
ดูวีดีโอมันก็แค่"ดู"  แต่การเป็นหมอมันต้องลงมือทำและมีความรู้ที่จะทำด้วย(ซึ่งการหาความรู้ใส่หัวรั่วๆของพี่นี้มันยากถึงยากมากอ่ะน้อง)

ถามว่าทำไมพี่มาปั่นบอร์ดบ่อยจัง  คือพี่ติดเน็ตอ่ะน้อง  ไม่ได้เปิดแล้วใจจะขาด
ตะกี้หม่อมแม่บอกว่าไม่อ่านหนังสือเหรอลูก  สงสัยต้องไปอ่านแล่ะ  งานเข้า  เอิ๊กๆๆ

พีเอส  เรื่องคัดคนจากหน้าตาในค่ายอยากเป็นหมอนั้น  มันเป็นมุกของพี่ๆนะน้อง  เวลาน้องถามกันว่าคัดยังไง :D

« Last Edit: June 13, 2009, 10:10:24 pm by lจ้าxญิงทoผ้า »

Offline Member

• *
  • 1107
  • 1
« Reply #3 on: June 13, 2009, 10:40:33 pm »
* Member ยกมือ

ติดเน็ตงอมแงมเหมือนกัน กลัวอ่านไม่ทันเหมือนกัน

By Mitsukuni Pankie

Offline Ice§waN

• จากข้างบน ทุกสิ่งคือสิ่งเดียวกัน
  • 672
  • 8
  • ขอบเขตของความรัก ?
    • My Space
« Reply #4 on: June 13, 2009, 11:25:24 pm »
ปี 5 ตอบมั่งนะ เด๋วจะน้อยหน้าปีอื่น
พี่ๆ ส่วนใหญ่อยู่ปีไหนกันค่ะ แต่ละคนดูเริงร่า และมีเวลามาปั่นบอร์ดอยู่เรื่อยๆ
ตอนที่ไปฟังเสวนาที่งานวันอานันฯ เห็นพี่ภพปี4 กะพี่ผู้หญิง(จำไม่ได้)ปี 6
บอกว่าเรียนหนักมาก แถบจะไม่มีเวลานอนเลย จริงเปล่าค่ะ
ทุกวันนี้หนูก็ยังสงสัยอยู่ เพราะเพื่อนมันบอกว่า พี่เค้าก็ขู่ไปงั้น เด๋วก็ปรับตัวได้
จริงครับเป็นบางวัน และขึ้นกับความขยันและความสามารถของแต่ละคน
มันทำให้พี่เห็นคุณค่าของการได้นอนมากขึ้น
แต่ว่าน้องจะค่อยๆปรับตัวได้เองแหละ มีช่วง transition ที่ยิ่งใหญ่สองครั้ง
คือตอนปีสามขึ้น4 กับ5ขึ้น6 เท่านั้นเอง ไม่มีอะไรเกินกำลังหรอก
เคยมีพี่คนไหนที่ปรับตัวไม่ไหวบ้างไหมค่ะ
หนูสับสนมาก เพราะบางครั้งก็รู้สึกว่าตัวเองรับได้กับงานหนัก
แต่บางครั้งก็รู้สึกอ่อนแอ แค่ดูคลิปคนแท้งลูกตาย (พระอาจารย์ที่ รร เปิด)
ก็อยากจะร้องไห้ ทั้งที่เพื่อนมันดูอย่างเฉยเมยมาก
ปรับตัวคนละแบบเนอะ เรื่องความหนักก็เรื่องนึง
เรื่องอารมณ์ความรู้สึกนี่ก็อีกเรื่องนึง
ตามธรรมชาติพอน้องเจออะไรมากๆเข้า ก็จะปรับตัวให้ปกติได้เอง
conditioning deconditioning ไรมานนั้น
อยู่ๆไปน้องก็จะเฉยๆกับความตายได้ดีขึ้น แต่ไม่ใช่เย็นชา ไม่สงสารคนไข้นะ
แต่ภาษาอังกฤษเค้าเรียกว่า empathy กะ sympathy ลองไปเทียบดู
ปล.อีกข้อ จริงเปล่าค่ะที่มีคนบอกว่าค่ายหมอบางครั้งก็คัดจากหน้าตา หรือบางครั้งก็ไม่ได้อ่านเลย หนูว่าไม่จริงหรอกมั้ง เพราะพี่หมอจุฬาต้องใจดีและยุติธรรม ซื่อตรงอยู่แล้ว  ::) ชิมิ?
อ่านแน่น้อง รับประกัน ช่วยคัดมากับมือ ส่วนหน้าตานั้นก็มีส่วนประมาณ 40%
...
...
...
ซะเมื่อหร่าย (80% ตะหาก)

Offline NattieZ

• *
  • 227
  • 0
« Reply #5 on: June 28, 2009, 10:32:21 pm »
อยุ่ปี1จ้า

จาพยายามมาตอบคำถามบ่อยๆนะ

พี่ว่าบอร์ดนี้มีประโยชน์มาก เพราะตอนพี่อยุ่ม.6พี่ก้อชอบอ่านบอร์ดนี้เหมือนกาน

จนติดเเร้ว มาตอบให้น้องๆอ่า :)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
« Reply #6 on: June 28, 2009, 11:44:37 pm »
อยู่ปี 4 คร้าบ

ที่พูดไปวันนั้น ที่ว่าเกินจริงไป มีแค่เรื่องเดียว คือแต่งงานตอนอายุ 31
จริงๆแล้วน้องสามารถแต่งงานตอนเรียนจบ ก่อนมาเป็น resident ก็ได้นะครับ
ถ้าไม่กลัวว่าจะไม่มีเวลาให้แฟนและตัวเอง

นอกนั้น ไม่เกินเลยไปจากความจริงครับ  :)