Docchula Community

พี่ๆขา มาตอบน้องหน่อยเร้ว

POPPAPE :))

พี่ๆขาาา  ตอบคำถามมให้หน่อยค่า    หนูรู้พี่ตอบได้ :-*

1.)เต้านมโตขึ้นทั้งสองข้าง ผมและขนบริเวณใบหน้าหลุดร่วง ตัวเหลือง ตาเหลือง ละก็คลำเจอก้อนที่ใต้ชายโครงด้วย
อาการแบบนี้มันคืออาไรอะคะ???  พี่หมอวินิจฉัยให้ที   :-*

2.)ตัวย่อพวกนี้คืออะไรคะ???  ตอบที
LFT
LES
REM
CCU
SDL

3.)เมื่อไหร่จะมีค่ายคะ ???
หนูรออยู่น้า   :)

อยากให้มีโร้ดโชว์ที่บดินทรอะค่ะ   :-*   
มาเหอะนะ   :-[

Offline pipe64

• 3481
  • 604
2. รู้แค่อันเดียว SDL = Sleep during learning เอ้ยๆๆๆ Self-directed learning

3. ค่ายอยากเป็นหมอปีนี้ครั้งที่ 19 จัดราวๆ กลางเดือนตุลาคม ครับ
    สำหรับกำหนดการ และรายละเอียดจะประกาศอีกทีครับ (รอดูในเว็บนี้ก็ได้)

POPPAPE :))

เฮือก   :o
ไปอ่านกระทู้อื่นแปร๊บบบบบบบเดียะ
โดนอ่านไปแล้วสี่  ตอบอีกหนึ่ง   :'(
บอร์ดนี้ทันใจดีจิง   :P

ลืมบอกไปว่า
ที่เป็นตัวย่ออะค่ะ
กวนทรีนได้ไม่ต้องยั้ง   ;D
ขอบคุณพี่ๆทุกคนที่ช่วยตอบนะคะ   :)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
อ๋อ นี่มันคือคำถามในใบสมัครค่ายสินะ
ให้พี่ตอบให้ จะดีเหรอออออออ ;)
อาจจะตกรอบเพราะพี่ๆก็ได้นะ

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
ปีที่แล้วพี่ก้อส่งค่ายนี้
แต่ม่ติด

เส้า :'(

Offline Topo

• 2276
  • 54
 :)

เอ้า คนแก่ใจดีตอบให้

ไม่รู้นะว่าเอาไปสมัครค่ายไหน หุหุ ไม่สนอยู่แร้ว  ::)

1. ลักษณะอาการแสดงที่ว่ามา เข้าได้กับอาการของโรค chronic liver disease ร่วมกับมีก้อนที่ชายโครง ซึ่งพี่คิดว่าควรจะเป็นชายโครงขวา
โรคที่คิดถึงมากสุดตอนนี้คือ มะเร็งตับครับ

2. LFT= liver function test
    LES = lower esophageal sphincter
    REM = rapid eye movement
    CCU = cardiac care unit
    SDL = self-directed learning
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
โอ้ ปี 6 มาตอบเอง ขอบคุณครับผม ได้รู้อะไรมากขึ้น

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
จริงๆพี่ว่าตัวย่อเนี่ย กูเกิ้ลเอาก็พอหาคำตอบได้นา

ส่วนข้อ 1 กำลังจะเข้ามาตอบว่า chronic liver disease เฉยๆ
แต่มีพี่ปีแก่ๆ เอ้ย ปีโตๆ มาตอบให้แล้ว ระบุโรคชัดเลยแฮะ
ก็อย่าลืมขอบคุณพี่เค้าล่ะ ฮ่าๆ  ;D

ปล. ตอนแรกเบลอๆ อ่านอาการของข้อ 1 รวบไปเลย 2 ประโยค
กลายเป็นเต้านมหลุดร่วง  :o :o

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

• 2276
  • 54
จริงๆพี่ว่าตัวย่อเนี่ย กูเกิ้ลเอาก็พอหาคำตอบได้นา

ส่วนข้อ 1 กำลังจะเข้ามาตอบว่า chronic liver disease เฉยๆ
แต่มีพี่ปีแก่ๆ เอ้ย ปีโตๆ มาตอบให้แล้ว ระบุโรคชัดเลยแฮะ
ก็อย่าลืมขอบคุณพี่เค้าล่ะ ฮ่าๆ  ;D

เก่งนะเนี่ย
เพิ่งขึ้นปีสามเอง รู้จัก sign ของ chronic liver disease แล้ว :)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny

เก่งนะเนี่ย
เพิ่งขึ้นปีสามเอง รู้จัก sign ของ chronic liver disease แล้ว :)
ก็พอเดาได้อ่ะครับ พอจะเดาออกว่าแต่ละอาการเกิดจากอะไร
ยกเว้นอาการขนและผมบริเวณใบหน้าหลุดร่วงเนี่ย ที่คิดไม่ออก
พี่ท็อปบอกหน่อยดิ นะ นะ  :-*

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ขนและผมหลุดร่วง มันไปกับเต้านมโตอะครับ
ใบ้ว่าเกียวกะฮอร์โมน

• 2276
  • 54
ขนและผมหลุดร่วง มันไปกับเต้านมโตอะครับ
ใบ้ว่าเกียวกะฮอร์โมน

ตอนแรกแอบงง แต่เห็นน้องภพมาใบ้ให้ก็เลย อ๋อ  ::)

ว่าแต่ว่ากระทู้นี้มีสาระสุดๆ :D

ก็คือว่าตับของคนเรามีหน้าที่เยอะแยะ หนึ่งในนั้นก็คือทำหน้าที่ metabolize สารต่างๆในร่างกาย

หนึ่งในสารนั้นก็คือ hormone estrogen ในร่างกาย จะถูก deactivated ที่ตับ

ทีนี้เมื่อการทำงานของตับแย่ลง ปริมาณ estrogen ก็จะโดนทำลายน้อยลง

เมื่อมี estrogen ในร่างกายเพิ่มขึ้น ก็จะเกิดผลที่เป็น effect ของ estrogen ตามที่ต่างๆ

เช่น เต้านมโต (gynecomastia) ผมร่วง มีปานแดงที่หน้าอก (spider nevi) อัณฑะฝ่อ (testicular atrophy) เป็นต้น ::)

ออออ

ขอบพระคุณมากๆค่ะ
พวกพี่ๆใจดีมากค่ะ

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
SDL = Sleep during learning

อ๊า ทำบ่อย  :-[

ปล เข้ามาไม่ได้มีประโยชน์แก่น้องเลย  ;D

POPPAPE:))

ขอบคุณค่า
พี่ๆเข้ามาช่วยกันเยอะแยะเลย~ เย่ :-*
อันนี้ของค่ายมธ.ค่า

แต่ว่านะ  ใครเข้ามาก็มีประโยชน์ทั้งนั้นแหละค่า  :)