Docchula Community

* ปิดรับสมัครแล้่ว *กำหนดการรับตรง 2553 ของคณะ (โครงการ CPIRD / ODOD / โอลิมปิค)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
กำหนดการรับตรงของคณะ สำหรับโครงการ CPIRD / ODOD / โอลิมปิคออกแล้่วนะครับ
เข้าไปอ่านกันได้ที่
http://www.md.chula.ac.th/acad/admission53.pdf

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่
http://www.md.chula.ac.th/acad/

สำหรับคำถามอื่นๆ โพสถามไว้ได้ในนี้เลยครับ จะมีพี่ๆ มาตอบครับ

** น้องอ่านระเบียบการก่อนนะครับ อ่านแล้ว งง แล้วค่อยถามนะครับ
     เพราะ ปีที่แล้วมีน้ิองบางคนถามโดยไม่ยอมอ่านระเบียบการเลย
« Last Edit: September 29, 2009, 01:05:50 am by ไปป์ »

KET

พี่ไปป์!

ถามเรื่องโควต้าโอลิปิกชีวะค่ะ
ตามระเบียบการเขาจะรับคนที่ได้เข้าค่าย 1
ซึ่งหนูก็เคยเข้าในช่วงปิดเทอมมีนาเมษาที่ผ่านมาแต่ยังอยู่ในสถานะ ม.5
แล้วตอนนี้ก็ตกค่ายไปแล้ว

แต่ก็ดันมีรับสมัครรอบพิเศษอีกคัด 25 คน
สอบ 1 สิงหา ประกาศผล 28 สิงหา
แต่ว่าโควต้านี้รับสมัคร 1-15 สิงหา

หนูจะสามารถสมัครโควต้านี้ได้มั้ย ? ? ? ? ? ? ? ?
เพราะตอนนี้หนูตกค่ายไปแล้ว
แต่วันที่ 1 ก็จะไปสอบรอบพิเศษอีกทีไม่รู้ติดหรือเปล่า
ก็จะมีแต่พวกที่ตกค่ายไปสอบ - -
แต่วันประกาศผลมันหลังจากวันหมดเขตรับสมัครอ่ะ
ซึ่งถ้าหนูติดก็คือจะอยู่ในสถานะ ม.6 แล้วก็มีสิทธิ์พิจารณาผล GAT PAT1 PAT2
แต่ถ้าไม่ติด จะถือว่าไม่ตรงคุณสมบัติ? แล้วโดนตัดสิทธิ์ กสพท.?

จริงๆ ไม่ได้หวังโควต้านี้มากเพราะรับแค่ 3 คน
แล้วคนที่ติดก็มีแต่เทพๆ อย่าง TU และ MWIT ...

• 3481
  • 604
สารภาพตามตรงนะครับว่า

พี่ไม่สันทัดเกี่ยวกับระบบ สอวน. / สสวท. อะไรเลย
ทำให้ไม่สามารถตอบคำถามน้องได้

ยังไงรอพี่ๆ คนอื่นละกัันะครับ
หรือ
ลองสอบถามที่คณะโดยตรงเลยดีกว่าครับ

คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
โทรศัพท์ 0 - 2256 4454, 0-2256-4478

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
คือพี่พอจะตอบได้นะ เพราะปีที่แล้วพี่ก็มีสิทธิ์สอบโครงการนี้ แต่ด้วยความกลัวเหล่าเทพทั้งปวงอย่างที่น้องกลัวนี่แหละ

เข้าค่าย 1 นี่หมายถึง สอวน หรือ สสวท อ่ะที่น้องเข้าอ่า

เขารับ สสวท รอบ อบรมผุ้แทน 60 คนอ่า (ผ่านการคัดเลือกครั้งที่ 2)

ปีที่แล้วก็เป็นแบบนี้เหมือนกันคือน้องคิดว่ามันจะประกาศหลังจากที่หมดเวลาสมัครสอบไปแล้วชิมิ

แต่จริงๆแล้วมิใช่ ปีที่แล้วประกาศก่อน เราก็เลยจะสมัครทันอ่ะน่ะ ไม่ต้องกลัว

nonghmai

ลิงค์ รายชื่ออำเภอของจังหวัดที่ได้รับจัดสรรทุนในโครงการกระจายแพทย์หนึ่งอำเภอหนึ่งทุน ปีการศึกษา 2553 ไม่ตรงครับ
« Last Edit: July 24, 2009, 08:16:20 pm by ไปป์ »

KET

หนูตกของ สอวน ค่ะ

แต่ในวันที่ 1 สิงหานี้ จะเป็นรอบพิเศษ เข้า สสวทค่าย 1 เลย
ถ้าติดค่ายนี้ก็คือมีสิทธิ์สอบโควต้าโอลิมปิก

ซึ่งมันประกาศผล 28 อ่ะพี่
แต่วันที่รับสมัครหมดแค่ 15

ถ้าเกิดเป็นแบบที่พี่บอกก็คือมันจะประกาศผลก่อนก็ดีจะได้เตรียมตัวถูก
ไว้โทรถามคณะอีกที (แต่แอบไม่กล้า - -)

อ่านะ

อยากทราบว่า ถ้าสมัครโครงการ แพทย์ CPIRD  ของจุฬาฯแล้วจะโดนตัดสิทธิ์การสมัครสอบของกสพทเลยป่ะฮับ???
หรือถ้าสมัครได้แล้วถ้าตรวจพบภายหลังว่าเราสมัครโครงการนี้ จะตัดสิทธิ์การพิจารณาเข้าคัดเลือกของกสพทเลยรึป่าวคับ
อ่านเเร้ว สงสัย?

• 3481
  • 604
อยากทราบว่า ถ้าสมัครโครงการ แพทย์ CPIRD  ของจุฬาฯแล้วจะโดนตัดสิทธิ์การสมัครสอบของกสพทเลยป่ะฮับ???
หรือถ้าสมัครได้แล้วถ้าตรวจพบภายหลังว่าเราสมัครโครงการนี้ จะตัดสิทธิ์การพิจารณาเข้าคัดเลือกของกสพทเลยรึป่าวคับ
อ่านเเร้ว สงสัย?

้น้องจะโดนตัดสิทธิ์ กสพท ต่อเมื่อ สอบได้โครงการ CPIRD / ODOD / โอลิมปิค
และ ตัดสินใจว่าจะเรียน (คือ ไม่สละสิทธิ์)
แล้วจะมีให้เซ็นใบ ตัดสิทธิ์ กสพท และ admission ครับ

Donut

อยากถามเกี่ยวกับการส่งใบสมัครอะครับ
คืออยากจะเปลียนโครงการ ทีนี้ในเว็บแจ้งว่า
ให้สมัครใหม่ 20-22 สิงหาคม
ส่งเอกสารและชำระเงินอีกครั้งถายใน
วันอังคารที่ 25 สิงหาคม 2552

ผมอยากทราบว่า ส่งใบสมัครชุดเดิมไปก่้อน แล้วรอสมัครใหม่นี่ ต้องส่งเอกสารใหม่ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ
หรือส่งแต่ใบสมัครจากเว็บอย่างเดียว เพราะถ้าส่งใหม่หมดต้องไปขอใบรับรองจากโรงเรียนใหม่อีกอะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆ

• 3481
  • 604
อยากถามเกี่ยวกับการส่งใบสมัครอะครับ
คืออยากจะเปลียนโครงการ ทีนี้ในเว็บแจ้งว่า
ให้สมัครใหม่ 20-22 สิงหาคม
ส่งเอกสารและชำระเงินอีกครั้งถายใน
วันอังคารที่ 25 สิงหาคม 2552

ผมอยากทราบว่า ส่งใบสมัครชุดเดิมไปก่้อน แล้วรอสมัครใหม่นี่ ต้องส่งเอกสารใหม่ทั้งหมดเลยหรือเปล่าครับ
หรือส่งแต่ใบสมัครจากเว็บอย่างเดียว เพราะถ้าส่งใหม่หมดต้องไปขอใบรับรองจากโรงเรียนใหม่อีกอะครับ

ขอบคุณมากครับพี่ๆ

เมื่อกี้พี่ลองอ่านดูแล้ว ไม่แน่ใจครับ
ถ้าพี่เดาเอง หรือว่าเป็นน้อง คงจะส่งไปใหม่ทั้งหมด (ทำเหมือนว่ายังไม่เคยสมัคร)

ถ้าอยากได้คำตอบที่ 100% สอบถามทางคณะครับ

:)

I-tiMilk

พี่ค่ะ

สมัคร ODOD ต้องใช้   สำเนาประกาศนียบัตร และ/หรือ สำเนาใบระเบียนแสดงผลการศึกษาระดับชั้นมัธยมศึกษาตอนต้น (รบ.1) (พร้อมลงนามรับรองสำเนาถูกต้อง)     

ด้วย เหรอค่ะ

ของ ม.ต้น  ไม่มี  รบ.1  ของม.ต้น (มันหายไปไหนมะรุ้)อ่า   มีแต่ ปพ.1 ของม.ต้น อ่า

fsf

ขอถามพี่ๆเพิ่มเติมครับ

เรื่องปีที่ 4-6 อะึครับ มีโรงพยาบาล 5 โรงพยาบาลนี่คือสุ่มไปหรือเลือกไป หรือมีหลักเกณฑ์อย่างไรหรอครับ ขอบคุณครับ

• 3481
  • 604

เรื่องปีที่ 4-6 อะึครับ มีโรงพยาบาล 5 โรงพยาบาลนี่คือสุ่มไปหรือเลือกไป หรือมีหลักเกณฑ์อย่างไรหรอครับ ขอบคุณครับ

โรงพยาบาลศูนย์มี 3 ที่ไม่ใช่หรอครับ คือ
โรงพยาบาลชลบุรี
โรงพยาบาลพระปกเกล้า จันทบุรี
โรงพยาบาลภูมพล ดอนเมือง (กรุงเทพ) และ/หรือ โรงพยาบาลจันทรุเบกษา นครปฐม

ปี 51 นะครับ ใช้การแบ่งประมาณนี้

ชลบุรี สมุทรปราการ : โรงพยาบาลชลบุรี
ระยอง จันทบุรี ตราด : โรงพยาบาลพระปกเกล้า จันทบุรี
ที่เหลือ : โรงพยาบาลภูมิพล

ปี 52 รอน้องปี 1 มาตอบดีกว่าครับ
« Last Edit: September 29, 2009, 01:07:57 am by ไปป์ »

Offline Zing MdCu

• 508
  • 15

ปีพี่นะคับ มี3ศูนย์อ้ะคับ

โรงพยาบาลชลบุรี
โรงพยาบาลพระปกเกล้า จันทบุรี
โรงพยาบาลภูมิพล ดอนเมือง (กรุงเทพ) สลับกับ โรงพยาบาลจันทรุเบกษา นครปฐม

โดยมีเกณฑ์การแบ่งอย่างนี้อ้ะคับ
ชลบุรี สมุทรปราการ ไป โรงพยาบาลชลบุรี
ระยอง จันทบุรี ตราด ไป โรงพยาบาลพระปกเกล้า จันทบุรี
ที่เหลือ ไป โรงพยาบาลภูมิพล ดอนเมือง

ซึ่ง ส่วนใหญ่ โรงพยาบาลภูมิพล ดอนเมือง จะเกิน และโรงพยาบาลพระปกเกล้า จันทบุรี จะขาดครับ
ก้อจะต้องใช้วิธี จับฉลาก แบ่งคนจากโรงพยาบาลภูมิพล ดอนเมือง ไปลงที่โรงพยาบาลพระปกเกล้า อ้ะครับ

ปล.พี่ไป โรงพยาบาลภูมิพล ดอนเมือง คับ  :) :)
>///<

ตั้วแซ่บ

พี่คั๊บบ
ผมอ่านตามใบสมัคร อ่ะ
มันต้องใช้ ใบ รบ.1 ด้วย ใช่ใบที่มันยาวๆ ป้ะ

ถ้าไม่มีหรือขอไม่ทัน(ตอนนี้ปิดเทอม) จะส่งใบอื่นแทนได้มั้ยคั๊บบ?

อย่างเช่นใบผลการเรียน หรืออะไรเงี้ยอะ

ขอบคุณคั๊บบ :-*