Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

แก่แล้ว อยากเรียนแพทย์ อ่านหนังสือประมาณนี้ พอจะสู้เด็กๆได้ไหมครับ

(1/13) > >>

กวาง:
ตอนนี้ทำงานด้านสาธารณสุขมา 4 ปีแล้วครับ อายุก็ 26 นิดๆ
แต่รู้ตัวเองแล้วว่า ไม่อยากทำงานแบบนี้ไปเรื่อยๆ แล้วเป็นนักวิชาการแก่ๆ นั่งทำวิจัย ที่จะมีไครสนใจหรือเปล่าก็ไม่รู้

สังเกตอาชีพหมอ ได้ทำงานเป็นเนื้อเป็นหนัง ทำแล้วผิดก็เห็นผล ทำถูกก็เห็นผลกันตรงนั้น ไม่ต้องมานั่งเดาเอาว่าทำถูกหรือผิด
ส่วนเรื่องงานหนัก ไม่เกี่ยงครับ เพราะที่ทำอยู่ทุกวันนี้ก็หนักมากกกก ทั้งงานประจำ งานพิเศษ เพื่อให้ชีวิตดำรงอยู่ได้ตามมาตรฐานที่คาดหวัง

ก็เลยอยากพลิกฟื้นชีวิตครั้งใหญ่ครับ ด้วยการไฝ่สูงมากๆ คือตั้งใจจะสอบแพทย์ให้ติดภายในปี 2554 นี้ ตอนนี้ก็เริ่มอ่านหนังสือไปได้นิดหน่อยแล้ว เพิ่งจบเคมีคำนวนไป (ต้องรีบอ่านก่อน เพราะเคมีอ่อนมาก)

ตอนนี้เริ่มเครียดแล้วครับ เพราะคิดว่าอาจอ่านหนังสือไม่ทัน และตอนนี้ก็บอกกับตัวเองว่า "ถ้าสอบไม่ติด มรึงหมามาก" เพราะเมื่อก่อนคนจบป.ตรีแล้วแทบไม่มีโอกาสได้สอบ แต่ตอนนี้ กสพท. เอื้อให้ทุกอย่างแล้ว เหลือแค่ตัวเราเท่านั้นว่าจะทำได้หรือเปล่า

แนวทางการอ่านหนังสือของผมแบบนี้ถูกต้องหรือเปล่าครับ ที่ต้องถามเพราะไม่รู้ว่าคนเก่งๆ เค้ามีวิธีการอย่างไรในการอ่านหนังสือเพื่อให้ทำข้อสอบได้ (ผมสมองพอไปได้ครับ คืออ่านอะไรก็รู้เรื่องหมด แต่จะทำข้อสอบได้หรือไม่นั้นอีกเรื่องนึง)

1.ผมอ่านเนื้อหาส่วนที่ต้องทำความเข้าใจก่อน ลองทำโจทย์ดู ถ้าทำได้ ก็โอเค ผ่าน ไปเรื่องต่อไป (โจทย์บางข้อที่พลิกแพลงมากๆ จะยังทำไม่ได้ครับต้องแอบบดูเฉลย)

2.ไล่อ่านเคมีคำนวน ฟิสิกส์ คณิต ส่วนชีวะนั้น อ่านเป็นประจำครับ เพราะรู้สึกเนื้อหามันเยอะมากกกกกก แต่ก็จะอ่านเน้นในส่วนที่ต้องทำความเข้าใจก่อน เช่น วัฎจักรต่าง ๆ กระบวนการสังเคราะห์ต่างๆ อะไรแบบนี้ครับ

3.วิชาที่ต้องจำ กะว่าจะอ่านแบบผ่าน ๆ แล้วไปเน้นท่องให้มาก ๆ ในช่วงใกล้สอบครับ เพราะอะไรที่เป็นความจำเป็นไม่มีหลักการ จะจำได้ไม่นาน

4.ภาษาไทย และ สังคม เก็บคะแนนน้อยมาก เอาไว้ไปอ่านช่วงใกล้ๆสอบ

5.วิชาที่ควรเน้นคือ คณิตศาสตร์ ภาษาอังกฤษ และวิชาเฉพาะ เพราะคะแนนเยอะมาก

และสุดท้าย เห็นกระทู้ล่าง ๆ บอกว่าเลขกับวิทย์ ได้เต็มกันเกือบทุกคนในคณะแพทย์ มันต้องขนาดนั้นเลยเหรอครับ ถ้าแบบนั้นความหวังผมก็ยิ่งริบหรี่ไปอีก เพราะแม้จะอ่านรู้เรื่องเข้าใจ ก็ไม่เคยคิดเลยว่าจะได้คะแนนได้เกือบเต็มแบบนั้นอ่ะครับ

อยากขอคำชี้แนะจากพี่คนเก่งหน่อยครับ
ถือว่าสงเคราะห์คนที่อยากพลิกฟื้นชีวิตให้ดีที่สุด ในชีวิตที่เกิดมาครั้งเดียว

ขอบคุณครับ

doctorpuchong:
แน่ใจหรือครับว่ามันจะเป็นการ "พลิกฟื้นชีวิตให้ดีที่สุด"

เวลาของคุณก็หายไปอีกเจ็ดปีอย่างน้อย(อ่านหนังสือเครียมสอบปีนึง)
ชีวิตเกิดมาครั้งเดียวนะครับ

แต่ถ้าเชื่อมั่นศรัทธาดีแล้วก็ขอ อนุโมทนาด้วย

ที่ทักนี่เพราะว่าผมเห็นมาเยอะครับ
คนไม่มีความสุขเพราะกำลังทำในสิ่งที่เชื่อว่า ถ้าทำสำเร็จจะมีความสุข เนี่ยะ

KET:
ถ้าเกิดติดขึ้นมา
แล้วต้องมาเรียนกับเด็กอายุ 15 16 17 18 19 ได้เนี่ย
ก็แล้วแต่อ่ะค่ะ

- -

แต่หนูยัง 16 รู้สึกเด็กจังเลย 555

KiaGz!~:
มันต่างกะอีกกระทู้อย่างไรล่ะนี่ ทำไมมีแต่คนตอบกระทู้นี้ 555+

เรื่องแนวทางการอ่านหนังสือก็แล้วแต่คนแหละครับ ลางเนื้อชอบลางยา ไปถามดูในคณะคงไม่ซ้ำกันเท่าไร

วิธีอ่านหนังสือ search ในบอร์ดนี้ก็คงมีเยอะ ก็ลองหาวิธีที่คิดว่าเหมาะกับตัวเองและทำได้จริงละกันครับ

แบบที่เขียนมาก็คิดว่าโอเคนะครับ แต่ที่สำคัญคือจะแบ่งเวลาและทำอย่างที่วางแผนไว้ในช่วงใกล้สอบได้รึเปล่านี่สิ ^^?

เรื่องได้เต็มนี่คงไม่ต้องถึงขั้นนั้นหรอกครับ คะแนนต่ำสุดคงไม่เกิน 65%

นั่นหมายความว่าได้ทุกวิชาขั้นต่ำ 65% ก็ติดได้ ไม่้จำเป็นต้องถึง 100%

แค่ได้สูง ๆ แต่ไม่ต้องถึง 100% ก็ใช้ดึงวิชาอื่นได้ดีแล้วครับ ^^"

สุดท้ายก็ตัดสินใจดี ๆ ละกันครับ อายุมากกว่า 26 และเรียนอยู่ตอนนี้ก็มีแหละ

ถ้ามั่นใจว่าเข้ามาเรียนแล้วจะมีความสุขก็พยายามให้เต็มที่ละกันครับ โชคดีเน่อ ^^"

Kudoconan:
แหม่ ...  คงต้องให้พี่กัน มาตอบแบบละเอียดซะละมั้งครับ แบบนี้  ;D

ถ้าจะให้แนะนำ นะครับ

เน้น เลข วิทย์ อังกฤษ น่ะครับ
ความถนัดแพทย์ เน้น เชื่อมโยง

เท่านี้แหละครับ

ไทยสังคม อ่านเอาพอรู้พอครับ ไม่ต้องจริงจัง มันถ่วงน้อย
แล้วคนอ่านไม่อ่าน ส่วนใหญ่คะแนนก็หนีกันไม่มากครับ

ความถนัด ไอคิว จริยธรรม
ปล่อยไปเถอะครับ  ;D

--- Quote ---2.อ่านวิชาเฉพาะไปเยอะๆ โดยเฉพาะส่วนของตรรกะ และ เชื่อมโยง (ศีลธรรม ผมทำข้อสอบไม่ค่อยถูกเลย)
--- End quote ---
คือ มันไม่มีอะไรให้อ่านน่ะครับ  ฝึกทำก็ไม่ใช่ว่าจะช่วยเท่าไหร่
ข้อสอบมันออกมาเพื่อวัดเราจริงๆน่ะครับ   
ที่อยากให้เน้นคือเชื่อมโยงน่ะครับ อันนี้สำคัญมากกกกกกก
ชี้เป็นชี้ตายได้ทีเดียว หุๆ

ตามตารางที่ว่ามา ผมว่าโอเคนะครับ
ตัดๆ บางส่่วนที่ไม่จำเปนตามที่ผมได้แนะนำไปข้างต้น

คะแนนต้องเกือบเต็มมั้ย...
ไม่ต้องครับ
พี่ลองประเมินคะแนน จากการทำข้อสอบ anet ปีก่อนๆดูก็ได้อ่าครับ
แล้วมาคำนวนๆดู ว่างานนี้ได้เสียวมากน้อยแค่ไหน

ถ้า คะแนน เลข วิทย์ อังกฤษดี มันฉุดขึ้นได้เยอะอ่ะครับ

ถ้าไงลองตั้งใจตั้งแต่ปีนี้เลยก็ได้ครับ
สู้ๆครับ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version