Docchula Community

มือชา

+_+

มือชา
« on: August 15, 2009, 10:15:02 am »
อาการที่มือชาตลอดเวลา  ที่ปลายนิ้ว มันเกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างอ่าค่ะ   ???
พยายามบีบนวดแต่ก็ยังไม่หาย

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะค่ะ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
Re: มือชา
« Reply #1 on: August 15, 2009, 10:31:23 am »
ช้าที่นิ้วไหนครับ ด้านฝ่ามือหรือหลังมือ

Offline napod

• *
  • 519
  • 55
« Reply #2 on: August 15, 2009, 10:31:47 am »
อาการชาที่ว่านี่เป็นแบบไหนหรอคับ

เหน็บเหมือนตอนนั่งทับหรือป่าว

หรือว่าแตะแล้วไม่รุสึกเลย
The opinions of others, whether you agree with them or not, are something you have to learn to tolerate.

+_+

« Reply #3 on: August 15, 2009, 08:00:10 pm »

ช้าที่นิ้วไหนครับ ด้านฝ่ามือหรือหลังมือ

ชาที่ปลายนิ้ว ชี้ กลาง นาง (บางทีก็นิ้วโป้งนิดหน่อย)

อาการชาที่ว่านี่เป็นแบบไหนหรอคับ

น่าจะเป็นแบบไม่ค่อยรู้สึก แต่มันก็รู้สึกไม่ถึงขนาดไม่รู้สึกเลย
ไม่น่าจะเป็นแบบเหน็บแบบนั่งทับ เพราะอย่างนั้นมันจะชาแล้วหาย แต่ที่เป็นคือ มันชาตลอดเลยอ่ะค่ะ

.........(อันนี้คนแถวบ้านเค้าเป็นอ่ะค่ะ อายุ ประมาณ 40 กว่าๆ)............

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
« Reply #4 on: August 15, 2009, 09:05:08 pm »

ชาที่ปลายนิ้ว ชี้ กลาง นาง (บางทีก็นิ้วโป้งนิดหน่อย)

น่าจะเป็นแบบไม่ค่อยรู้สึก แต่มันก็รู้สึกไม่ถึงขนาดไม่รู้สึกเลย
ไม่น่าจะเป็นแบบเหน็บแบบนั่งทับ เพราะอย่างนั้นมันจะชาแล้วหาย แต่ที่เป็นคือ มันชาตลอดเลยอ่ะค่ะ

.........(อันนี้คนแถวบ้านเค้าเป็นอ่ะค่ะ อายุ ประมาณ 40 กว่าๆ)............

จากความรู้เท่าที่ปีสองมีนะครับ - -"

Median nerve palsy

Offline Topo

• 2276
  • 54
« Reply #5 on: August 15, 2009, 10:21:54 pm »
ผู้ป่วยอายุเท่าไหร่ครับ เพศอะไร

อาชีพอะไร ทำงานใช้ข้อมือมากรึป่าว

อาการชาเป็นมากขึ้นหลังจากใช้ข้อมือเยอะๆหรือไม่

เวลาเคาะที่ข้อมือแล้วปวดแปล๊บไปที่นิ้วหรือไม่

หากตอบว่าใช่ คิดว่าโรคที่น่าจะเป็นมากที่สุดคือ carpal tunnel syndrome ครับ

อย่างไรก็ดี ควรพบแพทย์ทางกระดูกและข้อเพื่อทำการรักษาต่อไป

อาจจะแค่กินยา ฉีดยาเข้าข้อ หรือผ่าตัดเล็ก แล้วแต่คุณหมอครับ

ปล. โปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ . .
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ