Docchula Community

สายศิลป์ภาษากับการเรียนแพทย์ครับ

เกตุ

เพิ่งเข้ามาเห็นกระทู้นี้แหละครับ
ตอนนี้ผมอยู่ ม.4 ณ โรงเรียนแห่งหนึ่ง (บอกไปคงไม่มีใครรู้จักหรอก เพราะโรงเรียนผมไม่ดังเลย) 55+

หลังจากอ่านจบแล้ว ผมมีความรู้สึกว่าพี่ KET (ขอเรียกว่าพี่ละกันนะครับ...ไม่รู้ใช่พี่รึเปล่า? 555+) น่าจะเก่งมากเลยอ่ะครับ
เลยอยากขอคำแนะนำจากพี่ดูบ้าง เผื่อจะเอาไปปรับใช้กับตัวเอง
แบบประมาณว่า วันๆ นึงพี่ทำอะไรบ้างอ่ะครับ

ขอบคุณครับ

น้องเอ้ยยยยยยยยย พี่ไม่เก่งหรอก
ม.4 เอง พี่เพิ่งจะเริ่มปิดเทอม ม.6 อนาถ

gedmedcu@live.com แอดมาได้น้ะจ้ะ อิอิ แจกเมลซะงั้น

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ต้องลองถามตัวเองดูก่อนว่าอยากเป็นแพทย์เพราะอะไร อันนี้สำคัญมากๆ
สำหรับหนู! หนูจะทำด้านความงามค่ะ พวกศัลยกรรม สิว ฝ้า ผิวขาวอมชมพู อะไรอย่างนี้
เพราะว่าโดยส่วนตัว อยากสวย ค่ะ
แล้วก็อยากที่จะศึกษาร่างกายให้มากขึ้น
เพื่ออยากให้ตัวเองดูดีขึ้นค่ะ5555 แล้วก็อยากให้คำปรึกษา+รักษาด้วย
เพราะหนูเป็นคนหน้าใส+ไม่ได้ดัดฟันแต่ฟันเหมือนดัดมา เพื่อนก็ชอบถามว่าไปทำอะไรมา
หนูก็บอกๆ แล้วเพื่อนก็มาขอคำปรึกษาเพียบ หนูก็ชอบศึกษาเรื่องพวกนี้ ค้นคว้าข้อมูลมา
และก็อยากรู้วิธีการรักษาด้วย ผนวกกับชอบวีชาชีวะเพราะได้คะแนนเยอะสุด555
ก็เลยตัดสินใจอยากเรียนแพทย์ ส่วนเลือกสายก็คงเลือกอะไรที่เกี่ยวกับเสริมความงาม
ส่วนเรื่องเงิน+ชื่อเสียงหนูไม่ค่อยให้ค่าน้ำหนักมากเพราะถ้าอย่างนี้หนูไปเป็นนักแสดง+นักการเมืองดีกว่ามั้ย?
และหนูก็เป็นคนชอบอ่านหนังสือด้วย ดึกแค่ไหนไม่เกี่ยง!!!!!!
โต้รุ่งเป็นประจำ55555

ความฝันเป็นสิ่งที่ดีครับ ;)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

หนูเคยมางานจุฬาวิชาการแล้วดิ่งมาคณะแพทย์เลยค่ะ
แล้วก็ดิ่งมาที่ตรงนิติเวชอ่ะค่ะ ผ่าศพสดๆ เพิ่งเสียชีวิต 1 ชม.
ซึ่งถ้าเข้าห้องสด จะได้กลิ่นฟอร์มาลีน และผ่าให้เห็นจะๆ
บางคนก็ถึงกับอ้วกเลยแล้วเดินออกไปนอกห้อง
แต่สำหรับหนู คิดว่า... "ผ่าให้มันลึกๆ กว่านี้อีกได้มั้ยพี่!" 55555

ต้องลองถามตัวเองดูก่อนว่าอยากเป็นแพทย์เพราะอะไร อันนี้สำคัญมากๆ
สำหรับหนู! หนูจะทำด้านความงามค่ะ พวกศัลยกรรม สิว ฝ้า ผิวขาวอมชมพู อะไรอย่างนี้
เพราะว่าโดยส่วนตัว อยากสวย ค่ะ
แล้วก็อยากที่จะศึกษาร่างกายให้มากขึ้น
เพื่ออยากให้ตัวเองดูดีขึ้นค่ะ5555 แล้วก็อยากให้คำปรึกษา+รักษาด้วย
เพราะหนูเป็นคนหน้าใส+ไม่ได้ดัดฟันแต่ฟันเหมือนดัดมาเพื่อนก็ชอบถามว่าไปทำอะไรมา
หนูก็บอกๆ แล้วเพื่อนก็มาขอคำปรึกษาเพียบ หนูก็ชอบศึกษาเรื่องพวกนี้ ค้นคว้าข้อมูลมา
และก็อยากรู้วิธีการรักษาด้วย ผนวกกับชอบวีชาชีวะเพราะได้คะแนนเยอะสุด555
ก็เลยตัดสินใจอยากเรียนแพทย์ ส่วนเลือกสายก็คงเลือกอะไรที่เกี่ยวกับเสริมความงาม
ส่วนเรื่องเงิน+ชื่อเสียงหนูไม่ค่อยให้ค่าน้ำหนักมากเพราะถ้าอย่างนี้หนูไปเป็นนักแสดง+นักการเมืองดีกว่ามั้ย?
และหนูก็เป็นคนชอบอ่านหนังสือด้วย ดึกแค่ไหนไม่เกี่ยง!!!!!!
โต้รุ่งเป็นประจำ55555

ซึ่งถ้าเจ้าของกระทู้ที่อยากเรียนแพทย์รับได้
เข้ามาสมัคร กสพท เลยค่ะเรื่องสายไม่ใช่เรื่องใหญ่ค่ะ  ;)
« Last Edit: September 06, 2009, 03:10:35 am by THE ILLUSIONIST »

เกตุ

พวกพี่จะเน้นคำพูดหนูมากเกินไปรึเปล่า  ;)

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พวกพี่จะเน้นคำพูดหนูมากเกินไปรึเปล่า  ;)
พวกพี่เน้นเพราะประโยคนั้นสำคัญมากครับ
ทั้งกับคนอื่นๆที่เข้ามาอ่าน และตัวน้องเกดเอง

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline exFictitiouZ

• 456
  • 191
    • exFictitiouZ's Gallery
พอเรียนหนักก็จะเริ่มไม่ค่อยมีเวลาใส่ใจตัวเอง กลับถึงบ้านก็ดิ่งต่อถึงเตียงลูกเดียว อ่านหนังสือไป ๆ มา ๆ ก็หลับคาโต๊ะ
โลชั่น ครีมกันแดด โทนเนอร์ ฯลฯ สารพัดสารเพที่เคยใช้เมื่อก่อนก็จะเริ่มหมดขวดช้าลง หน้าตาก็จะใกล้เคียงแพนด้ามากขึ้น

นี่เป็นผลลัพธ์ของการเรียนคณะนี้ครับ เรื่องจริงด้วยนะ

exFictitiouZ on Twitter and Multiply
ATP

คนฝันเดียวกัน

ชีวิตเหมือนเราเลย  อยู่ ม.5 เหมือนกาน สายศิลป์ คำนวน แต่อยากเรียนหมอ 

ตัดสินใจเรียนม. 4ใหม่ ที่บ้านก็บอกว่าเรียนๆๆไปเหอะเรียนอะไรก็ได้ให้มันจบก็พอ

แอบเศร้าเล็กๆ แต่ที่บ้านเคยเปิดโอกาสให้เรียน ม. 4ใหม่ แต่ต้องเป็น ร.ร เตรียมอุดม กับ มหิดล เท่านั้น ถึงจะคุ้มกับเวลาที่เสียไป ไปสอบเตรียมแต่ไม่

ติดเลยอดเลย

เคยคิดเหมือนกันว่าจะไปเรียน กศน แต่ไม่รู้ว่าจะใช้สอบ แพทย์ได้หรือป่าว จะไปเรียนที่จีนก็กลัวว่าไม่มีคุณภาพ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ทำไม สำหรับคนที่มางานจุฬาวิชาการ หรือว่าเข้าค่าย หรือ ฯลฯ

สิ่งที่คาดหวังจะเห็นในคณะนี้มากสุด มักจะเป็น ผ่าศพ ล่ะเนี่ยะ - -*

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
น่าสนใจที่สุดล่ะมั้งครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
ทำไม สำหรับคนที่มางานจุฬาวิชาการ หรือว่าเข้าค่าย หรือ ฯลฯ

สิ่งที่คาดหวังจะเห็นในคณะนี้มากสุด มักจะเป็น ผ่าศพ ล่ะเนี่ยะ - -*

เพราะคณะอื่นมันไม่มีนะสิ
ตอนงานจุฬาวิชาการก็มีคณะอื่นมาดูเยอะเหมือนกันนะ
เค้ามาถามเราด้วยว่าไม่กลัวเหรอค่ะ  :P

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
[logged]
ผมว่ามันดูไม่ค่อยเคารพครูใหญ่ไงไม่รู้อ่ะ คนดูเหมือนเป็นของตั้งโชว์

ปล. ที่ปี 1 ไปดูเพื่อเก็บเกี่ยวประสบการณ์นะครับ ซึ่งตอนนี้ไม่มีใครกล้าไปดูละล่ะ โดนไล่  :'(
ปล. ข้อความนี้ซ่อนจากบุคคลภายนอก

อยากให้คนนอกเคารพ ต้องเริ่มที่ตัวเองก่อนครับ
ถ้าเราแสดงความเคารพให้เห็นก่อน คนนอกก็จะทำตาม

ผมเชื่อเช่นนั้น[/logged]

อยากบอกว่า คณะแพทย์มีอะไรให้ดูมากกว่านั้นครับ ^_^

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7
โอ๊ะ ลืม บอร์ดสาธารณะ  :'( ขอโทษคร้าบ  :-X

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Tom

คุณคนฝันเดียวกันครับ  ลองไปปรึกษาอาจารย์แนะแนวดูนะครับ
ท่านเคยแก้ปัญหาให้รุ่นพี่ๆพวกเรามามาก  มีประสบการณ์เยอะ
แล้วก็รู้ทางหนีทีไล่  ที่เหมาะสมและเป็นประโยชน์กับเราที่สุด

ที่อาจารย์โทรถามให้  กสพท.ใช้วุฒิกสศน.สมัครสอบได้นะครับ
ในปีนี้  อันที่จริงวุฒิสายศิลป์อย่างเราๆ  ก็สมัครได้
แต่ไม่รู้ว่าจะมีปัญหาภายหลังหรือเปล่า 
เพราะอย่างที่หลายท่านบอกว่า  ไม่ได้มีกำหนดหน่วยกิตวิทย์คณิต
แค่สอบเข้าไปให้ได้ก็พอ  แต่ก็ยังมีบางท่านบอกว่ามีกำหนดหน่วยกิตวิทย์คณิตไว้
อันนี้ก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับๆ  แต่ก็มีคนยืนยันว่ามี

สำหรับกศน. เขาบอกว่าต้องเรียนวิชาแล็ปเพิ่มเติมก็ใช้ได้อ่ะครับ
เรื่องไปเรียนแพทย์ต่างประเทศ  ดูฟิลิปปินส์ไว้เหมือนกันครับ
ไม่น่าจะดีกว่าจีนเหรอครับ อย่างน้อยก็ใช้ภาษาอังกฤษ
และนักเรียนไทยที่ไปเรียนแพทย์ต่างประเทศ  ส่วนใหญ่ก็ไปที่นั่นกัน
แต่ยังไงถึงต่างประเทศจะเข้าง่ายกว่า  แต่ผู้ใหญ่ท่านก็บอกว่า
เรียนที่บ้านเราน่าจะดีที่สุดน่ะครับ  ถึงจะยากลำบากบ้าง
แต่ก็ไม่ปิดกั้นโดยสิ้นเชิง  มันก็พอมีรูจะมุดเข้าไปได้อยู่
เสียเวลาบ้างก็ช่างหัวมัน  เรามารอดไปด้วยกันเถอะครับ

;D

เกตุ

<center><table style="width:90%;height:64px;padding: 10px; text-align: center; margin: 0 1ex 2ex 1ex;border: 2px dashed #cc5566"><tr><td>ข้อความบางส่วนได้ถูกสงวนไว้
คุณต้อง <a href="./index.php?action=login">เข้าสู่ระบบ[/url] เพื่อแสดงข้อความ</td></tr></table></center>

อยากบอกว่า คณะแพทย์มีอะไรให้ดูมากกว่านั้นครับ ^_^

ข้อความนั่น"ลับ"ขนาดนั้นเลยหรอพี่!
ต้องสอบติด 1 ใน 200 ให้ได้ อิอิ เพื่อจะได้เห็นข้อความนั้นโดยเฉพาะ ;D และอื่นๆ อีกมากมาย Wowww !!! ตื่นเต้นที่สุด > <

คนฝันเดียวกัน

ตอนนี้เริ่มท้อแล้ว

เพราะจะกลับไปเรียนใหม่ก็ไม่กล้าตัดสินใจ หรือ จะ ทนเรียน ศิล-คำนวนต่อไป ใจก็ไม่รัก

เบื่อออออออ  เกิดใหม่ทันไหมเนี่ย อิอิ

-------------------------

ไปป์ edit : ขอสรุปประเด็น คือ สายวิทย์ สายศิลป์คำนวณ สายศิลป์ภาษา ต่อคณะแพทย์ได้เหมือนกันทุกคน
« Last Edit: October 23, 2009, 11:26:39 pm by ไปป์ »