Docchula Community

แก่แล้ว อยากเรียนแพทย์ อ่านหนังสือประมาณนี้ พอจะสู้เด็กๆได้ไหมครับ

กวาง

โอ้โห มีคนเข้ามาตอบเยอะแยะเลย

ขอบคุณมากครับ สำหรับเป้าหมายชีวิตของผมที่หลายคนสงสัย (รวมถึงอาจารย์) ผมขอชี้แจงดังนี้ครับ

1.ตอนนี้ผมทำงานเต็มที่กับทุกๆอย่างอยู่ครับ แต่ก็รู้สึกลึกๆว่างานที่ทำนั้น ถ้าเป็นหมอ จะมีความรู้มาทำให้มันดีขึ้นได้อย่างมาก เช่นการสอบสวนโรค พวกแพทย์ที่เป็น FETP ในสำนักระบาด ทำงานกันได้อย่างถึงลูกถึงคนมาก เพราะทั้งบารมีที่มี และความรู้เรื่องโรคและการรักษาที่แน่น ทำให้ผลงานที่ออกมา จะเหนือชั้นกว่านักวิชาการปกติมากมายเลยครับ ผมเลยอยากเป็นแบบนั้นบ้าง

2.การรักษาคนไข้ ต่อให้ได้รับแรงกดดันแค่ไหน แต่มันมีผลลัพธิ์ออกมาให้เห็นครับ รักษาเค้าได้ เค้ามาขอบคุณเราก็ดีใจ มีความสุข แต่ถ้ารักษาไม่ได้ มันก็เป็นเรื่องที่ต้องพัฒนาตัวเองต่อไป ให้เก่งขึ้นๆ
ไม่ใช่นั่งทำงานแบบนักวิชาการ ที่ทำอะไรลงไปนี่ไม่รู้เลยว่ามันส่งผลกระทบถึงใครหรือเปล่า (หลายๆคนอาจชอบ แต่ผมว่าผมชอบงานที่ได้จับ ได้ทำ ได้เห็นผลลัพธิ์มากกว่าครับ)

3.โดยนิสัยส่วนตัว คิดว่าเป็นหมอได้ครับ ถ้าถามถึงในเรื่องของความอดทน การปล่อยวาง และมนุษยสัมพันธ์ (ผมเป็นเด็กชนบทมากๆๆเลยครับ) ก็เลยคิดแล้วว่าไม่มีอะไรน่าห่วง

4.เรื่องเสียเวลาในชีวิตไปอีก 7 ปี หรือมากกว่านั้น ส่วนตัวไม่คิดว่าการเข้าไปเรียนในคณะแพทย์เป็นการเสียเวลาครับ เพราะระหว่างเรียนมันคือการได้เข้าไปเรียนรู้ ฝึกฝน ซึ่งผมคิดว่า อาจจะได้สาระประโยชน์มากกว่าการนั่งทำงานอยู่หน้าคอมพิวเตอร์ปกติด้วยซ้ำไป
ยิ่งพี่ๆแพทย์บอกว่า เรียนหนักมากกกกกก

นั่นยิ่งหมายความว่า การเรียนแพทย์ ไม่มีคำว่าเสียเวลาแน่นอนครับ
ผมคิดอย่างนั้น

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ สำหรับคำแนะนำ ผมคงสู้ต่อ ปีนี้ไม่ติด ปีหน้าต้องติดให้ได้ แต่ถ้าไม่สามารถจริงๆ ก็คงต้องยอมรับ และมองหาหนทางอื่น เช่นเรียนต่อโท หรือ ไปเป็นคุณครูสอนเด็กมัธยมแล้วล่ะครับ

ชีวิตไม่สิ้น ก็ดิ้นกันไปเนาะ

Offline pipe64

• 3481
  • 604

นิสิตที่นี่ได้รับการคัดเลือกแล้วว่ามีวุฒิภาวะสูงเทียบเท่ากับผู้ใหญ่
ดังนั้น ถึงแม้คุณจะอายุมากกว่าพวกเขา แต่ความจริงแล้วแนวความคิดหลายๆอย่างของพวกเขาดีกว่าที่ผู้ใหญ่ส่วนมากคิดได้เสียอีก
พวกเขาไม่ใช่เด็กๆครับ พวกเขาเป็นอนาคตที่สังคมคาดหวังและรอคอย
การได้ร่วมกับพวกเขาเพื่อสร้างคุณค่าให้กับสังคมควรเป็นความภาคภูมิใจของคุณ

ซึ้ง :'(

งั้นก็โอเคครับ ถ้าคิดว่าเป็นความสุขก็ไม่ผิดที่จะแสวงหา
ขอให้โชคดี

NoelKung

เหอๆๆ ตอนแรก ผมคิดว่าจะมีแต่ผมกับเพื่อนเท่านั้นน่ะครับที่มีความคิดประมาณนี้ ว่า เข้ามาสอบเรียนแพทย์ ตอนอายุมากๆๆเนี้ย ความจริง อายุผม กับ เพื่อน ที่มีความคิดจะสอบเข้าเรียนแพทย์ แบบเดียวกับเจ้าของกระทู้ ก็ พอๆๆ กันเลย ผมก็ทำงานธุระกิจส่วนตัวอยู่ พบปะผู้คนมากมาย แต่ผมมีความคิดอีกแนวนึงที่ไม่เหมือนกับเจ้าของชีวิตว่าจะเป็นการพลิกชีวิตที่ดีที่สุด เอาว่าอุบไว้ก่อนไม่บอกดีกว่า เอาเป็นว่าผมก็ เริ่มอ่านหนังสือไปได้เรื่อยๆๆนะตอนนี้แล้วก็สอบตอนปี54 เหมือน เจ้าของกระทู้เหมือนกัน พอดี เห็น มีคนร่วมอุดมการณ์เดียวกันก็เลยอยากรู้จักเอาพูดคุยแลกเปลี่ยนทัศนะกัน หวังว่าเจ้าของกระทู้จะแอดเมลล์มาคุยกันบ้างนะครับ เผื่อสอบได้เหมือนกันจะได้มีเพื่อนเรียนด้วยกันหลายๆคน แล้วไปแอบเนียนเป็นเด็กใหม่ เพราะว่าหน้ายังอ่อนอยู่นะครับ แอบเนียนกับเด้กได้  555 ว่าไปนั่น ยังงัยก็ ยินดีที่รู้จักล่วงหน้าล่ะกันครับ

กวาง

โอ หน้าผมไม่เด็กแล้ว คงเนียนยากอ่ะครับ

แล้วเราจะรู้อีเมลกันได้ไงล่ะนิ ของผม iamsorrytohearthat@hotmail.com ครับ ยินดีครับที่มีคนร่วมเส้นทางเดียวกัน

KET

พวกหนูต้องแข่งกับรุ่นพ่อเลยทีเดียว > <

น่ากัวจัง...แหะๆ
เพราะฉะนั้น รุ่นหนูก็จะฟิตยกกำลังอินฟินิตี้เลยค่าๆๆๆๆๆๆ

ปล. ยกกำลังอินฟินิตี้ = 0 (5555555+)

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
รุ่นพ่อเลยเหรอ ฮ่าๆๆๆ
เขาเพิ่ง26เองนะ

KET

รุ่นพ่อเลยเหรอ ฮ่าๆๆๆ
เขาเพิ่ง26เองนะ

หนูก็แค่พูดเว่อ hyperbolize โอ๊ยมันเกินไป exaggerate เองค่ะ (:
หนูเพิ่ง 16 หมาดๆ อ่ะค่ะห่างจากพี่คนนั้น 10 ปีเลยอ่ะ!!

พวกพี่นอนดึกจัง (ได้ข่าวว่าหนูต้องไปโรงเรียนพรุ่งนี้55555555+)

KET

ก็อยากจะบอกพี่ๆ + คนอื่นๆที่อ่านว่า

ปิดเทอมมี.ค.-พ.ค. อ่านหนังสือถึงเที่ยงคืนทุกวัน + ลุย 15 พ.ศ.
เปิดเทอม กลับจากโรงเรียนอ่านหนังสือถึงเที่ยงคืน + ลุย GAT PAT ทุกวัน
เสาร์อาทิตย์อ่านหนังสือทั้งวัน ตอนเย็นตีแบดหน้าบ้าน
1 สิงหา หลังจากสมัครแพทย์ + สอบชีวะ สสวท
ตี 1 - ตี 2 เป็นผีเฝ้าบอร์ดค่ะ คลายเครียด

แต่หนูยังอ่านน้อยกว่าเด็กเตรียมกับเด็กมหิดลวิทเพื่อนหนูอีกนะคะ !

ก็อยากจะบอกพี่ๆ + คนอื่นๆที่อ่านว่า

ปิดเทอมมี.ค.-พ.ค. อ่านหนังสือถึงเที่ยงคืนทุกวัน + ลุย 15 พ.ศ.
เปิดเทอม กลับจากโรงเรียนอ่านหนังสือถึงเที่ยงคืน + ลุย GAT PAT ทุกวัน
เสาร์อาทิตย์อ่านหนังสือทั้งวัน ตอนเย็นตีแบดหน้าบ้าน
1 สิงหา หลังจากสมัครแพทย์ + สอบชีวะ สสวท
ตี 1 - ตี 2 เป็นผีเฝ้าบอร์ดค่ะ คลายเครียด

แต่หนูยังอ่านน้อยกว่าเด็กเตรียมกับเด็กมหิดลวิทเพื่อนหนูอีกนะคะ !

คือ พี่อ่านไม่ถึง 10% ของน้องเรยอะ ไอ 15 พศ นี่ก้อยังกองอยู่ ทำไปยังไม่จบ พศ แรกเลย ๕๕๕ :P
แบบพี่มันก้อเสี่ยงไปหน่อยอะนะั ต้องใช้ดวงด้วยนะเออ!

อ่านโหดขนาดนี้ไปสอบทุนคิงเรยน้อง
« Last Edit: September 03, 2009, 03:42:03 am by Xxoom »

KET

คือ พี่อ่านไม่ถึง 10% ของน้องเรยอะ ไอ 15 พศ นี่ก้อยังกองอยู่ ทำไปยังไม่จบ พศ แรกเลย ๕๕๕ :P
แบบพี่มันก้อเสี่ยงไปหน่อยอะนะั ต้องใช้ดวงด้วยนะเออ!

อ่านโหดขนาดนี้ไปสอบทุนคิงเรยน้อง

เพื่อนหนูที่อยู่เตรียม+มหิดลวิท เขาอ่านจบหมดแล้วตั้งแต่ ม.4
และติดค่ายถึง สสวท กันหมดแล้วอ่ะค่ะ!
แล้วก็จะเข้าแพทย์จุฬาด้วย

ซึ่งหนูเป็นคนนึงที่ไม่ได้เรียนอยู่โรงเรียนเมพๆอย่างนั้น
เพราะฉะนั้น ถ้าอยากติดก็ต้องอ่านมากๆ ทำโจทย์มากๆ คอนเซป มายแมบ บลาๆ
หนูทำหมดแล้ว! อ่านหมดแล้ว ไม่มีอะไรให้อ่านแล้ว (มั้ง)
โดนรุ่นพี่MDCU65 นี่แหละโน้มน้าวใจ (พี่แกติดอยู่คนเดียวในโรงเรียน)
หนูกลัวพี่แกเหงาเลยปีหน้าจะต้องเข้ามาเรียนที่นี่ให้ได้! 555

รุ่นพี่ที่ซิ่ว หรือรุ่นน้ารุ่นอานะคะ จะบอกว่ารุ่นหนูฟิตปิ๋งปั๋งขนาดไหน55555555
แต่หนูว่าพวกเดกเตรียมเดกมหิดลวิทไม่เห็นจะมีใครแวบมาที่บอร์ดเลยนะคะ
ฟิตกันไปถึงไหน เพราะฉะนั้นหนูไม่ควรจะเข้ามาในบอร์ดอีกต่อไปแบบพวกเขาหรอ?
เบรคไว้ๆ อย่าวีน555  :D

Offline Chindou Chihiro

• *
  • 272
  • 16
  • Akari!!
เจ้าของกระทู้เมื่อพูดทำให้ได้นะ เป็นกำลังใจให้   8)

กวาง

โอ ถึงกับเรียกพ่อกันเลยทีเดียว  :o

เครียดเลย  :P

โอ้ยย แล้วหนูๆจะเทพกันไปถึงไหนคร้าบบบ
คุณลุงต้องลาออกจากงานมาอ่านหนังสือเลยมั้ยเนี่ย ถึงจะแข่งกับหนูๆได้ กลัดกลุ้ม  :-X

ต้องสู้ ต้องสู้ จึงจะชนะ... :'(

Dr.Lucacian

เป็นกำลังใจใหเจ้าของกระทู้ครับ

ผมก็อยากเรียนเหมือนกันแต่ไม่รุ้จะสอบได้ไหม

KET

โอ ถึงกับเรียกพ่อกันเลยทีเดียว  :o

เครียดเลย  :P

โอ้ยย แล้วหนูๆจะเทพกันไปถึงไหนคร้าบบบ
คุณลุงต้องลาออกจากงานมาอ่านหนังสือเลยมั้ยเนี่ย ถึงจะแข่งกับหนูๆได้ กลัดกลุ้ม  :-X

ต้องสู้ ต้องสู้ จึงจะชนะ... :'(

หนูไม่เคยคิดว่าการสอบเข้ามหาวิทยาลัยต่างๆ ไม่ว่าจะคณะอะไรก็ตาม
เป็นการแข่งขันเพื่อแก่งแย่งชิงกับคนอื่นเลย ไม่เคยคิดว่าจะเอาชนะให้ได้
เพราะการคิดอย่างนี้เหมือนกับว่าเป็นการ เห็นแก่ตัว เกินไปหน่อยอ่ะค่ะ

หนูคิดอย่างเดียวว่าการเรียนแพทย์มันหนักมากๆ เพราะฉะนั้นต้องอ่านหนังสือและทำความเข้าใจกับมันมาก
เพื่อที่จะสามารถทำข้อสอบให้ได้ ถูกหมดทุกข้อ
ไม่ใช่แบบว่าจะมาแย่งชิงเพื่อเอาชนะคนอื่นให้ได้อ่ะค่ะ
ซึ่งถ้าคิดอย่างนี้ ก็จะมีคนเห็นแก่ตัวมากมายสอบติด แล้วแน่นอนบรรยากาศการเรียนไม่ดีแน่

หนูกับเพื่อนจะมีการช่วยกันติวค่ะ แล้วก็ที่สำคัญ ขอซีร็อกที่มันไปเรียนพิเศษค่ะ สำคัญมาก 5555
อ่านหนังสือคนเดียว เรียนคนเดียว พึ่งตนเองอย่างเดียว โอกาสสอบติดยากมาก เราต้องมีการช่วยเหลือกัน หลายหัวดีกว่าหัวเดียวนะคะ

คนที่จะซิ่วหนูเรียกพี่ละกันก็ได้นะคะ พ่อแก่ไป อิอิ หนูอยากให้พี่ลองคำนวณดูนะคะ มีคนเลือกแพทย์จุฬาอันดับแรก 4,000 กว่าคน รับ 200 คน
เดก tu 200-300 คน เดก mwit 150-200 คน เดก sk เดกsw เดก sc เดก kt เดก st เดก ss เดก YB(หนูเองอิอิ) + เดกต่างจังหวัด
+ รุ่นพี่วิทยาจุฬาที่จะมาซิ่วคณะนี้ !!!!

ซึ่งถ้าจะติด จะต้องทำข้อสอบให้ได้มากกว่าพวกเดกเตรียมกับเดกมหิดลวิท
เพื่อนหนูเอง ได้ข่าวว่าติดค่าย สอวน สสวท เลข ชีวะ เคมี ฟิสิก บานแบะมากๆๆๆๆๆ และคิดจะเข้า แพทย์จุฬา เยอะมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

จริงๆ หนูอาจจะตัดใจไม่เลือกแพทย์จุฬาก็ได้
ถ้าไม่ได้คุยกับพี่ MDCU65 คนนึงที่ติดคนเดียวในโรงเรียน  :o
แต่ตอนนี้...หนูคิดว่าไม่ว่าจะอยู่โรงเรียนอะไร มีสิทธิ์สอบติดหมดอ่ะค่ะ

เนื้อหาหนูเก็บหมดแล้วล่ะค่ะ ทำโจทย์หมดทุก พ.ศ. แล้วด้วย และเข้าใจหมดแล้วด้วย เตรียมตัวสอบ GAT เชื่อมโยงอย่างเดียวเลยค่ะ  (: (ยังไม่รอด)

ยังไงก็หนูไม่อยากให้พี่ฟังที่หนูพูดแล้ว "ตัดใจ + ยอมแพ้" นะคะ หนูอยากให้พี่มีกำลังใจ + ฮึกเหิมมากยิ่งขึ้นอ่ะค่ะ
หวังว่าหนูจะเจอพี่ในรั้ว MDCU66 นี้นะคะ หนูไม่อคติหรอกค่าๆๆๆๆๆๆๆ :D
(ยังกะคิดว่าหนูจะติด 5555555)
ปล.ไม่ได้โดดเรียน เรียนคอมอยู่ อิอิ