Docchula Community

แก่แล้ว อยากเรียนแพทย์ อ่านหนังสือประมาณนี้ พอจะสู้เด็กๆได้ไหมครับ

NoelKung

พี่ก็รู้นะ ว่าคณะนี้คนเลือกเป็นอันดับ1 เยอะสุด แต่มันก็อยู่การทำข้อสอบของแต่ละคนว่าจะทำได้มากได้น้อยขนาดไหนในการเป็น1ใน200ที่อยู๋ในนั้นมันอยู่ที่ตัวเองทั้งนั้น ทั้งพี่ทั้งพี่กวาง(จ้าของกระทู้)เราก็พยายามในส่วนของเราเท่าที่เราจะทำได้ตามสถานภาพที่เราจะอำนวย เพราะว่าถ้าเรามีความตั้งใจก็คิดว่าน่าจะทำได้นะครับพี่ว่า มันไม่มีอะไรยากไปกว่าความตั้งใจหรอกครับคิดบวกไว้ก่อนครับจะสบายใจดี ไม่เครียด อย่างที่น้องบอกว่า อ่านหนังสือจบไปไหนๆๆแล้วมันเป็นสิ่งที่พี่คิดว่า เด็ก ม.ปลายทุกคนที่คิดจะสอบเข้าที่นี้เป็นอันดับ1 นะ น่าจะอ่านจบหมดแล้วตั้งนานแล้ว ที่เหลือก็ทำข้อสอบอย่างเดียวนะ เพราะว่าจะเข้าที่นี้ได้ต้องเตรียมตัวให้ดีที่สุด ส่วนมันจะได้หรือไม่ได้นั้นมันก็ขึ้นอยู่ที่การเตรียมตัวทั้งนนั้นแหล่ะ ไม่มีอะไรมากหรอก ส่วนอีกอย่างนึง พี่ว่าพี่คงไม่ได้ สมัครสอบแข่งขันเป็น MDCU 66 หรอก ครับเพราะพี่ยังติดธุระของตัวเองพี่กวาง(เจ้าของกระทู้)ก็มีงานของเค้าอยู่น่าจะเป็นปีหน้าน่ะนะน้อง KET คิดว่า พี่กวาง(เจ้าของกระทู้)ก็น่าจะสอบปีหน้าเหมือนกันแหล่ะครับ จากที่อ่านๆมานะ :)อยากได้ อยากมี อยากเป็น อยู่ที่ใจเราทั้งนั้น ถ้าเราไม่อยากได้ ก็ ไม่มีใครบังคับเราได้ทั้งนั้น ;)

กวาง

ในสนามสอบแข่งขัน ไม่ว่าหนูจะพูดว่าอย่างไร มันก็คือการ "แข่งขัน" ครับ
และยิ่งมีผล "แพ้" และ "ชนะ" ด้วยแล้ว  มันก็คือการแข่งขันกับคนอื่นๆ นั่นแหละ คำว่า "แข่งขันกับตัวเอง" คุณลุงว่ามันเอาไว้ใช้เวลาเราเรียนอยู่ที่โรงเรียน แล้วแข่งขันกับตัวเองเพื่อให้ได้เกรดเพิ่มขึ้นๆ หรืออย่างน้อยก็ไม่ให้มันลดลง อะไรแบบนี้

แต่การสอบเข้ามหาวิทยาลัย ไม่ว่าจะอย่างไร มันก็คือการฟาดฟัน เพื่อให้ได้เข้าไปนั่งเรียนอยู่ในนั้น
และคุณลุงมองว่า การที่เราสอบแข่งขันกัน มันไม่ได้หมายถึงเห็นแก่ตัวหรอก แต่มันคือความจริง ที่ทุกคนต้องยอมรับและผ่านมันไปให้ได้

ถ้าลุงสอบไม่ติดปีนี้ มันก็หมายความว่าลุงพ่ายแพ้ให้กับเด็กๆ ที่เก่งกว่า สดกว่า ฉลาดกว่า ซึ่งลุงก็ต้องยอมรับมันให้ได้
แล้วกลับมาฝึกซ้อมให้หนักขึ้น เพื่อลงสนามแข่งขันในปีต่อๆ ไป

อย่ามองว่าการแข่งขันคือความเห็นแก่ตัว แต่มันคือ "ความจริง" ของชีวิตที่ต้องยอมรับต่างหากล่ะจ๊ะ  :P

แต่ลุงชอบความมั่นใจของหนูจังเลย ทำให้คุณลุงฮึดขึ้นมาอีกหลายเท่า

สู้ๆ :'( :'( :'(

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เห็นด้วยครับ

ความมุ่งมั่นที่จะเอาชนะการแข่งขันใดๆ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับความเห็นแก่ตัวนะครับ

เราจะบอกว่าถ้าเรา่ขยันซ้อมวิ่งทุกวันเพื่อเหรียญทองโอลิมปิก เป็นการเห็นแก่ตัวของเราต่อผู้แข่งขันคนอื่นรึเปล่า ?

ก็ไม่เกี่ยวใช่มั้ยครับ เพราะหากเราได้ชัยชนะ นั่นก็เป็นเพราะสิ่งที่เราได้ลงทุนลงแรงฝึกซ้อมตลอดช่วงเวลาที่ผ่านมา :)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ก็อยากจะบอกพี่ๆ + คนอื่นๆที่อ่านว่า

ปิดเทอมมี.ค.-พ.ค. อ่านหนังสือถึงเที่ยงคืนทุกวัน + ลุย 15 พ.ศ.
เปิดเทอม กลับจากโรงเรียนอ่านหนังสือถึงเที่ยงคืน + ลุย GAT PAT ทุกวัน
เสาร์อาทิตย์อ่านหนังสือทั้งวัน ตอนเย็นตีแบดหน้าบ้าน
1 สิงหา หลังจากสมัครแพทย์ + สอบชีวะ สสวท
ตี 1 - ตี 2 เป็นผีเฝ้าบอร์ดค่ะ คลายเครียด

แต่หนูยังอ่านน้อยกว่าเด็กเตรียมกับเด็กมหิดลวิทเพื่อนหนูอีกนะคะ !

คือ พี่อ่านไม่ถึง 10% ของน้องเรยอะ ไอ 15 พศ นี่ก้อยังกองอยู่ ทำไปยังไม่จบ พศ แรกเลย ๕๕๕ :P
แบบพี่มันก้อเสี่ยงไปหน่อยอะนะั ต้องใช้ดวงด้วยนะเออ!

อ่านโหดขนาดนี้ไปสอบทุนคิงเรยน้อง

เพื่อนหนูที่อยู่เตรียม+มหิดลวิท เขาอ่านจบหมดแล้วตั้งแต่ ม.4
และติดค่ายถึง สสวท กันหมดแล้วอ่ะค่ะ!
แล้วก็จะเข้าแพทย์จุฬาด้วย

ซึ่งหนูเป็นคนนึงที่ไม่ได้เรียนอยู่โรงเรียนเมพๆอย่างนั้น
เพราะฉะนั้น ถ้าอยากติดก็ต้องอ่านมากๆ ทำโจทย์มากๆ คอนเซป มายแมบ บลาๆ
หนูทำหมดแล้ว! อ่านหมดแล้ว ไม่มีอะไรให้อ่านแล้ว (มั้ง)
โดนรุ่นพี่MDCU65 นี่แหละโน้มน้าวใจ (พี่แกติดอยู่คนเดียวในโรงเรียน)
หนูกลัวพี่แกเหงาเลยปีหน้าจะต้องเข้ามาเรียนที่นี่ให้ได้! 555

รุ่นพี่ที่ซิ่ว หรือรุ่นน้ารุ่นอานะคะ จะบอกว่ารุ่นหนูฟิตปิ๋งปั๋งขนาดไหน55555555
แต่หนูว่าพวกเดกเตรียมเดกมหิดลวิทไม่เห็นจะมีใครแวบมาที่บอร์ดเลยนะคะ
ฟิตกันไปถึงไหน เพราะฉะนั้นหนูไม่ควรจะเข้ามาในบอร์ดอีกต่อไปแบบพวกเขาหรอ?
เบรคไว้ๆ อย่าวีน555  :D

เห็นแล้วน่ากลัวจริงจังอะแบบนี้

เป็นห่วงอย่างแรง ฟิตเกินไปแล้วน้อง ชีวิตน้องผูกไว้กับการสอบติดคณะแพทย์จุฬาฯเกินไปอะ
หาความสุขในชีวิต สร้างคุณค่าให้กับตัวเองในปัจจุบันบ้างก็ได้นะ

เราไม่รู้ว่าน้องเป็นยังไง แต่เราอยากให้น้องทำอะไรอย่างอื่นที่มีประโยชน์นอกจากการอ่านหนังสือเรียนบ้าง
คุณค่าในชีวิตคน ไม่ได้อยู่ที่การเรียน การสอบติด หรือการได้ประกอบอาชีพนั้นๆอย่างเดียว--มันควรจะทำอะไรให้ได้หลากหลายกว่านั้น

ถ้านั่นเป็นความฝันจริงๆ ก็ยินดีด้วยที่ค้นพบ และยินดีด้วยกับความพยายาม--แต่อย่าลืมว่าชีวิตนี้ไม่ได้ขึ้นอยู่กับปัจจัยเดียว แสวงหาอะไรให้มากขึ้นได้จะดีมาก ยิ่งรู้รอบ ยิ่งมีประสบการณ์ ยิ่งได้เปรียบ
ไม่ใช่แค่อ่านหนังสือ ทำโจทย์เยอะๆอย่างเดียวถึงจะได้เปรียบ

น้องบอกเองว่าน้องแข่งกับตัวเอง ดังนั้นน้องจะเปรียบเทียบอะไรกับสองโรงเรียนนี้ล่ะ? ดูแค่คะแนนตัวเองก็พอจะประเมินชะตากรรมได้แล้วนี่
มองภาพรวมให้เยอะกว่านี้ อย่าเอากลุ่มตัวอย่างเล็กๆที่ตัวเองเจอมาตัดสินคนทั้งหมด
มันไม่ใช่ว่าทุกคนที่เป็นเด็กเตรียมฯหรือเด็กmwit จะต้องใช้ชีวิตไปแต่กับการอ่านหนังสือเรียน (คือ มันมีคนแบบนี้จริง แต่ไม่ใช่ทุกคน) คนในโรงเรียนเหล่านี้หลายคนที่สอบติดมาก็เป็นเด็กกิจกรรม ทำอะไรมาเยอะแยะหลากหลาย ไม่ใช่จะเอาแต่อ่านหนังสือเคร่งเครียด

ที่เน้นตัวแดงจากข้อความด้านบนนั่น...
...ไม่มีไรหรอก แค่อยากจะให้ลองมองหลายมุมมากกว่านี้

เด็กเตรียมฯ/MWIT ที่ไม่เข้าบอร์ด เพราะอะไร?

จริงอยู่...อาจจะเพราะฟิตกันมากๆ

แต่อีกนัยหนึ่ง--อาจจะเพราะ 1. เขาไม่รู้ว่ามีบอร์ดนี้ (เราก็ไม่เคยรู้จนกระทั่งเข้ามาในคณะนี้- -"") 2. เขาอาจจะไปเล่นบอร์ดอื่น 3. เขาอาจจะเอาเวลาไปทำอย่างอื่น ซึ่งอาจจะใช่หรือไม่ใช่การอ่านหนังสือเตรียมสอบเลยก็ได้

อย่าเอามุมมองมุมเดียวมากดดันตัวเองขนาดนั้น

อ่านที่ตอบในบอร์ดแล้วเป็นห่วงจริงจัง...เครียดเกินไปรึเปล่า? กดดันเกินไปไหม? อ่านเยอะไปไหน?
 :P

รับความเห็นนี้ไว้พิจารณาหน่อยจะดีมาก
จะซีเรียสไปไหน จะแรงไปไหนเนี่ยน้องจ๋า :-X
« Last Edit: September 03, 2009, 07:07:29 pm by SO.Radianz »
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
น้อง KET อย่ามาไซโคน้องๆคนอื่นสิครับ  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Dr.Lucacian

ผมว่าคนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป ทั้งที่ จบจากที่ไหนก็เป็นหมอที่ดีด้เหมือนกัน

Offline Evilcat

• *
  • 312
  • 6
ผมว่าคนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป ทั้งที่ จบจากที่ไหนก็เป็นหมอที่ดีด้เหมือนกัน

ถือว่าถูกครับ จบออกมารักษาคนหาย พูดกับคนไข้ดีๆก็เป็นหมอขั้นเทพแล้วครับ :-*

อย่ายึดติดอะไรมากเกินไปนะครับ
บางทีเผื่อใจไว้ก่อน อะไรๆเกิดขึ้นจะได้มีหนทางออกได้
ขอให้ทุกคนสู้ๆนะครับ

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14

น่าจะหมายความว่าคนที่ตั้งใจแต่จะสอบที่นี่ที่เดียวหรือเปล่าแบบตั้งใจจะเข้าที่นี่ที่เดียว งง

ถ้าแปลตามประโยคตรงตัวจะหมายความได้ว่า คนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป
คนที่อยู่คณะนี้ทุกคนสอบที่นี่ หมายความว่า คนที่อยู่คณะนี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป หรอ งง
Antireligion

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
เกิดครั้งเดียวตายครั้งเดียวครับถ้ามั่นใจว่าเราต้องการก็ทำให้ถึงที่สุดครับ
"You don't need anybody to tell you who you are or what you are. You are what you are!" - John Lennon
Antireligion

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6
สำหรับจขกท. สู้ๆนะคะ
ถ้าตั้งใจจริงแล้วก็ขอให้ทำได้ ไม่ผิดหวัง และมีความสุขกับสิ่งที่ได้ทำนะคะ

แล้วก็คิดว่าการสอบเข้ามันไม่ใช่ทกสิ่งทุกอย่างของชีวิตหรอกค่ะ
พี่เองก็ไม่ได้เป็นคนที่ฉลาดอะไรมากมาย

ตอนจะเข้าก็มาเริ่มอ่านจริงจัง ม.6 เทอมสองเอง ก็เรื่อยๆอ่ะนะ
ก็เด็กเตรียมละค่ะ เพื่อนๆหลายคนก็อารมณ์นี้
 แต่ยังไม่เคยเจอใครแบบเพื่อนน้องKET นะ :P น่ากลัวพิลึก
ผ่านไปไม่กี่รุ่นเอ๊ง -*-

คือถ้าอ่านโหดมากๆก็อาจจะมีสิทธิ์สอบติดสูงมากๆ
แต่เชื่อว่ามีเวลาพอที่จะเตรียมตัวสอบอย่างปึ้กๆ พร้อมกับใช้ชีวิตอย่างสนุกสนานค่ะ

เดี๋ยวพอเข้ามหาลัยจะเสียดายชีวิตม. ปลาย ช่วยไม่ได้น้า

Dr.Lucacian

น่าจะหมายความว่าคนที่ตั้งใจแต่จะสอบที่นี่ที่เดียวหรือเปล่าแบบตั้งใจจะเข้าที่นี่ที่เดียว งง

ถ้าแปลตามประโยคตรงตัวจะหมายความได้ว่า คนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป
คนที่อยู่คณะนี้ทุกคนสอบที่นี่ หมายความว่า คนที่อยู่คณะนี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป หรอ งง

ไม่ได้หมายถึงคนที่สอบแล้วได้เรียนที่นี้ยึดติดกับที่นี้ครับ
หมายถึงการที่ ตัวเลขคนมาสอบที่นี้เยอะเพราะยึดติดว่าที่นี้ ดีที่สุด  โดยไม่คิดว่า เป็นหมอจบที่หนก็เป็นหมอที่ดีได้

งงไหมนิ กลัวไม่เข้าใจเจตนาจัง

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

ไม่ได้หมายถึงคนที่สอบแล้วได้เรียนที่นี้ยึดติดกับที่นี้ครับ
หมายถึงการที่ ตัวเลขคนมาสอบที่นี้เยอะเพราะยึดติดว่าที่นี้ ดีที่สุด  โดยไม่คิดว่า เป็นหมอจบที่หนก็เป็นหมอที่ดีได้

แล้วคุณไปยุ่งอะไรกับเขาหรอ?  ??? แต่ก็จริงนะ บางคนเอาชื่อ

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Dr.Lucacian

แล้วคุณไปยุ่งอะไรกับเขาหรอ?  ??? แต่ก็จริงนะ บางคนเอาชื่อ

ไม่ได้จะยุ่งครับ   แค่คิดว่ามันคือความจริงในตอนนี้ ไม่ได้บอกทำแบบนี้ไม่ดี แต่มันเป็นค่านิยมไปแล้วครับ 

แทนที่คนจะกระจายเรียนที่อื่น จะได้ยกระดับที่อื่นก็กลายเป็นมา แข่งกันในเพียงที่เดียว

ไม่มีใครผิดครับ

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
โอ้วว Ethics มาก ๆ ต่างคนต่างเหตุผล ไม่มีถูกไม่มีผิดขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองมุมไหน > <!!