Docchula Community

ถาม : วิชาเฉพาะแพทย์

NH2CHCOOH

ถาม : วิชาเฉพาะแพทย์
« on: October 17, 2009, 05:43:54 pm »
อยากถามพี่ๆคับ ว่า

1. ข้อสอบวิชาเฉพาะแพทย์3ฉบับ มีโอกาสเปลี่ยนรูปแบบบ้างรึป่าวคับ (เช่น ไม่ออกพาร์ทเชื่อมโยงไปออกพาร์ทอื่นแทน)

2. ข้อสอบพาร์ทไอคิว ปีที่พี่ๆสอบ ข้อสอบมันออกแบบไหนบ้างคับ
    (เช่น อนุกรมภาพ อนุกรมเลข โจทย์ปัญหาเลข มิติสัมพันธ์ ภาษาไทย ฯลฯ)
    (ถ้ามีพาร์ทมิติสัมพันธ์หรือภาษาไทย รบกวนพี่ๆยกตัวอย่างหรืออธิบายข้อสอบให้หน่อยนะคับ เพราะแนวมันกว้าง)

3. พาร์ทอ่านจับใจความ ตอนนี้ยังมีอยู่รึป่าวคับ (ที่อ่านบทความยาวๆ แล้วนั่งรอเฉยๆแปปนึงให้ลืม แล้วค่อยตอบคำถาม)

4.ข้อสอบพาร์ทจริยธรรมควรตอบแบบไหนให้ได้คะแนนเยอะๆ คับ

ขอบคุณทุกคำตอบคับ ^^

แง่ม

Re: ถาม : วิชาเฉพาะแพทย์
« Reply #1 on: October 17, 2009, 07:44:41 pm »
ฝากถามพี่อีกอย่างนะค่ะ แบบพวกเชาว์น่ะค่ะ แนวมันคล้ายกับพวกหนังสือความถนัดแพทย์รึเปล่า พวกของแพทย์รามา
อะไรแบบนี้นะค่ะ หรือว่าลึกกว่านั้นอย่างเช่น ตอนสอบวิทยา จุฬา ให้ตัวอักษรบนแป้นพิมพ์คีย์บอร์ดมาน่ะค่ะ

แล้วก็พาร์ทจับใจความ ยากมากรึเปล่าค่ะ หนูอาจจะโง่มาก เพราะหนูไม่ถนัดเลย
ให้ทำจับใจความอังกฤษยังดีซะกว่า ฮืืืออออออออT__________T

ถามอีกอย่างค่ะ อาคารแพทย์พัฒน์โถงชั้นล่านี่ติดแอร์รึเปล่าคะ?
ถ้าติดหนาวมากมั้ยคะ แล้วก็พี่ๆลองฝึกทำความถนัดตอนประมาณก่อนสอบกี่วันคะ
อ้อแล้วก็ได้ประมาณเท่าไหร่ถึงน่าจะติด
เท่าไหร่ถึงอุ่นใจ เท่าไหร่เริ่มไม่ดี เท่าไหร่ขั้นวิกฤตค่ะ

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
« Reply #2 on: October 17, 2009, 11:22:34 pm »
อยากถามพี่ๆคับ ว่า

1. ข้อสอบวิชาเฉพาะแพทย์3ฉบับ มีโอกาสเปลี่ยนรูปแบบบ้างรึป่าวคับ (เช่น ไม่ออกพาร์ทเชื่อมโยงไปออกพาร์ทอื่นแทน)

2. ข้อสอบพาร์ทไอคิว ปีที่พี่ๆสอบ ข้อสอบมันออกแบบไหนบ้างคับ
    (เช่น อนุกรมภาพ อนุกรมเลข โจทย์ปัญหาเลข มิติสัมพันธ์ ภาษาไทย ฯลฯ)
    (ถ้ามีพาร์ทมิติสัมพันธ์หรือภาษาไทย รบกวนพี่ๆยกตัวอย่างหรืออธิบายข้อสอบให้หน่อยนะคับ เพราะแนวมันกว้าง)

3. พาร์ทอ่านจับใจความ ตอนนี้ยังมีอยู่รึป่าวคับ (ที่อ่านบทความยาวๆ แล้วนั่งรอเฉยๆแปปนึงให้ลืม แล้วค่อยตอบคำถาม)

4.ข้อสอบพาร์ทจริยธรรมควรตอบแบบไหนให้ได้คะแนนเยอะๆ คับ

ขอบคุณทุกคำตอบคับ ^^

อ่ะ พี่ขอตอบเท่าที่พอจะตอบได้น้า โทษทีอ่า

ข้อ 1 ที่น้องถามอ่ะ เอาจริง ๆ พี่ว่าข้อสอบมีสิทธิ์ที่จะเปลี่ยนได้  แต่พี่ว่าปกติแล้ว ถ้าทางสถาบันเห็นว่าเหมาะสมแล้ว จะไม่เปลี่ยนนะ ซึ่งดูแล้ว เหมือนปีที่แล้ว ข้อสอบก็ถือว่าเหมาะสมแล้วนะ สรุปส่วนตัวพี่ว่าไม่เปลี่ยน
ข้อ 2 ข้อสอบปีของพี่ part IQ กลายเป็นออกพวกรูปไรงี้น้อยมาก อนุกรมก็ไม่มีเลยมั้ง ไปออกแบบโจทย์ยาว ๆ เป็นปัญหาเชาวน์แล้วให้คิดอ่ะ ซึ่งก็แล้วแต่ข้อเลยล่ะ แบบที่พี่จำได้นิด ๆ คือว่า มีม้าอยู่เท่านี้ตัว จะหาม้าที่วิ่งเร็วที่สุด ต้องใช้น้อยที่สุดกี่ขั้นตอน มั้งนะ เหอๆ
ข้อ 3 ปีพี่อ่านจับใจความไม่มีแล้วนะ

ข้อ 4 ข้อสอบ จริยธรรมให้ดูๆ แนวการตอบจากพวกหนังสือ ก็ดีเหมือนกันครับ แต่ก็เชื่อมากไม่ได้ 555  แต่พี่ก็ดูๆ หลักการจากในหนังสือนะ อือ เพราะมานก็ช่วยได้

« Reply #3 on: October 18, 2009, 12:30:13 am »
Hell Room หรอคับ แอร์ก้อหนาว ประกอบสีพื้นและเพดาน ที่นั้งสอบซึ่งห่างกันมากสุดๆกว่าที่แห่งใดที่พี่เคยสอบมาในชีวิต บรรยากาศน่าหดหู่ใจมากคับน้อง  แนะนำให้เตรียมเสื้อกันหนาวสีลูกกวาดไปนะไม่งั้นอาจเครียดตายขณะทำข้อสอบได้ :'(

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #4 on: October 18, 2009, 11:53:05 pm »
ขอให้โชคดีนะน้องได้สอบโถงแพทยพัฒน์ เวลาปกติแอร์เย็นสบาย แต่พอต้องนั่งทำข้องสอบ หนาวไปถึงขั้วหัวใจ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
« Reply #5 on: October 19, 2009, 12:01:05 am »
ฝากถามพี่อีกอย่างนะค่ะ แบบพวกเชาว์น่ะค่ะ แนวมันคล้ายกับพวกหนังสือความถนัดแพทย์รึเปล่า พวกของแพทย์รามา
อะไรแบบนี้นะค่ะ หรือว่าลึกกว่านั้นอย่างเช่น ตอนสอบวิทยา จุฬา ให้ตัวอักษรบนแป้นพิมพ์คีย์บอร์ดมาน่ะค่ะ

แล้วก็พาร์ทจับใจความ ยากมากรึเปล่าค่ะ หนูอาจจะโง่มาก เพราะหนูไม่ถนัดเลย
ให้ทำจับใจความอังกฤษยังดีซะกว่า ฮืืืออออออออT__________T

ถามอีกอย่างค่ะ อาคารแพทย์พัฒน์โถงชั้นล่านี่ติดแอร์รึเปล่าคะ?
ถ้าติดหนาวมากมั้ยคะ แล้วก็พี่ๆลองฝึกทำความถนัดตอนประมาณก่อนสอบกี่วันคะ
อ้อแล้วก็ได้ประมาณเท่าไหร่ถึงน่าจะติด
เท่าไหร่ถึงอุ่นใจ เท่าไหร่เริ่มไม่ดี เท่าไหร่ขั้นวิกฤตค่ะ
ก็ได้ประมาณ 190 up จาอุ่นใจพอควรอ่า  แล้วถ้าอย่างต่ำน่าจะ 160-180 ล่ะมั้งนะ 555

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
« Reply #6 on: October 19, 2009, 12:12:02 am »

ก็ได้ประมาณ 190 up จาอุ่นใจพอควรอ่า  แล้วถ้าอย่างต่ำน่าจะ 160-180 ล่ะมั้งนะ 555
เราว่า 20อัพถึงจะอุ่นใจนะ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline kp551

• *
  • 38
  • 1
  • คะแนนน้อย เครียด นอนดีก่า......
« Reply #7 on: October 19, 2009, 03:40:42 pm »
 :'( ร่วมด้วยช่วยตอบนะครับ  โถงแพทย์พัฒน์อาจมีอีกชื่อนึงว่าลานประหาร บรรยากาศนั้นหนาวได้ใจ ควรเเตรียมเสื้อกันหนาวและอุปกรณ์เข้าสอบ รวมทั้งปิดมือถือฝากเจ้าหน้าทีคุมสอบ ทำใจให้สบาย
ส่วนคะแนนพี่จะบอกว่า 160 ขึ้นเป็นดี อย่าต่ำแบบพี่ละกัน (151 55+) เอาเนียนๆก้อ 180++