Docchula Community

ออกกำลังเสร็จแล้วมีอาการมือชา

โย

อย่าจะถามอาการหน่อยค่ะ คือวันนี้ไปวิ่งมาค่ะแต่พอหายเหนื่อยกลัมมีอาการมือชาฝามือแดง ผ่านมา 6 ชม. ยังชาเหมือนเดิมอยู่เลย
อาการชาเหมือนกับเราเอามือไปแช่น้ำเย็นนานๆ มันจะชาๆแต่ไม่ปวดนะค่ะ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุอะไรค่ะ

Offline KkKkK

• 283
  • 30
ผมก็บอกไม่ได้เหมือนกันครับ TT
แต่จากที่อ่านจากเวลาที่มาโพสต์ (ตี 1 กว่าๆ) แสดงว่าน่าจะยังมีอาการอยู่เลยมาถาม+มีความกังวลพอสมควร
ขอแนะนำว่าให้ไปพบแพทย์ที่โรงพยาบาลครับ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
อืมมม ตอบยากครับ

เรื่องพวกนี้ มาตรวจละเอียดก็ดีครับ

เพราะว่าการสื่อความโดยคำพูด อาจจะไม่ตรงกัน เช่น

ชา หมายถึง มีความรู้สึกลดลง เช่น เอาอะไรมาแตะที่มือ แล้วรู้สึกลดลง ตรงกับคำว่า hypesthesia
แล้วก็มีคำว่าเหน็บชา ที่รู้สึกเหมือนมีอะไรมายิบ ๆ ที่มือ ก็มีคำเฉพาะอีก ว่า paresthesia
บางคน รู้สึกว่ามือมันแข็ง ๆ ขยับไม่ค่อยได้ ก็ใช้คำว่าชา แต่จริง ๆ อันนั้นมันคือ paresis

หรือบางคน แค่ขาดวิตามิน.....

อืม... ชา ฝ่ามือแดง ไม่เคยเห็นเหมือนกันแฮะ
เคยเห็นแต่ ชา นิ้วขาว ~ Raynaud Syndrome (เลยทำให้ฝ่ามือดูแดงขึ้นแบบ relatively หรือเปล่า)

เอ แต่โรคนี้มันพบในคนไทยเยอะป่าวนะ >_<
(กระทู้เรา ช่วยไรได้ไหมเนี่ย)

ไปละครับ ขอให้หายไว ๆ ครับ