Docchula Community

ขอถามเรื่องการเตรียมตัวสอบแพทย์ ชน บท หน่อยครับ

เฟิร์ส

คือว่า ต้องใช้คะแนน gat pat และจริยธรรม

แล้วมันต้องสอบวันที่ 9-10 ช่วงวันใกล้ๆ สอบจะไปเรียน พิเศษเพิ่มคอร์สตะลุยในวิชาคณิตดีไหมครับแล้ว

แล้วทำยังไงถึงจะเก่งฟิสิกส์อ่ะครับเพราะสอบที่ไรฟิสิกส์จะเป็นตัวฉุดตลอด

อยากเข้า แพทย์ จุฬา มากก

แล้วขอเมล์เพื่อนที่จะสอบด้วยน่ะครับเพื่อจะได้แลกเปลี่ยนความรุ้แล้ว กสพท เพื่อนๆ เลือกอะไรกันบ้าง ผมเลือก รามา อ่ะครับไม่กล้าเลือกจุฬาอ่ะครับ

เพราะคะแนนสูงไปอ่ะครับ เครียดดด

ขอบคุณพี่และเพื่อนๆๆที่เข้ามาตอบมาอ่านน่ะครับ

แล้วพี่ๆๆได้คะแนนเท่าไรตอนสอบ ชนบท ถึงะได้

พี่ก้อเข้าหมอ ฬ มาด้วย โครงการนี้นั้นเเหละ ดีมากๆๆขอบอก
ถ้าน้องติดเข้ามาได้นะ ชีวิตจะสบายที่สุดในโลกเลยเเหละ
ได้ใช้ ชีวิต ม ปลาย ชิวๆ เฮฮฮา ไม่ต้องอ่านหนังสืออีกต่อไป  ต่างจากเพื่อนๆที่กำลังอ่าน กสพท รับตรงต่างๆ แอดกลาง ...

ดังนั้น ง่ายๆคำเดียว อ่านเองจะดีกว่า
New Admin

เฟิร์ส

ก็จริงอ่ะพี่อยากได้มาก แล้วพี่ได้กี่คะแนนอ่ะแต่ละส่วนแล้วตอนอ่านหนังสืออ่านเนื้อหาหรือตะลุยโจทย์เลยถึงดีกว่าเฟิร์ส ทำโจทย์อ่ะ

แล้วค่อยอ่านเนื้อตรงส่วนผิดพี่ คิดว่าไง แต่ติดตรงขี้เกียจมากก ช่วง นี้เครียดหลายๆๆ เรื่องทำไงเอาเรื่องไร้สาระออกจากหัวอ่ะพี่

toto

:) พี่คะแล้ววิชาคณิตศาสตร์ต้องทำโจทย์ ลึกประมาณไหน คะ เห็นว่าปีที่แล้วยากมากมาย ไม่เหมือนข้อสอบเอนท์ a-net อะไรยังนี้
มัโจทย์ประยุกต์เข้ามาด้วย  พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะคะ :-X :-X

อ่า พี่ก็เป็น cpird นะ ชีวิตพี่ ไม่อ่านมาก ไม่เรียนมาก เข้ามาได้แบบงงๆ  ;D

ก็ พี่ว่าเวลาเรียนก็ตั้งใจอ่ะ ตั้งใจทั้งในห้องทั้งที่เรียนพิเศษ เวลาเรียนซ้ำกับสองสามรอบมันจะจำได้เองโดยไม่ต้องอ่านนะ

ส่วนพวกชีวะที่ต้องท่องก็...ทิ้งมันไป  ;D

(แล้วเมิงจะเรียนหมอได้มั้ยเนี่ย?)

เฟิร์ส

ขอบคุณที่เข้ามาตอบน่ะครับ

ทำยังไงดีกับเวลาที่เหลือก่อนจะสอบเดือนตุลา แบบจัดการเวลาอ่ะครับ

Offline Illusive Man

• 74
  • 1
  • Salvation comes with a cost.
พี่ก็แนะนำเรื่องจริยธรรมก็แล้วกันนะ
พี่ได้จริยะ 75
ตอนเวลาที่พี่ตอบ พี่จะไม่เอาตัวพี่มาเป็นที่ตั้ง แต่ว่าให้ลองคิดว่าถ้าเราเป็นหมอ หรือคนทั่วไป จะตอบคำถามนี้อย่างไร

เพราะว่าถ้าน้องเอาตัวเองเป็นที่ตั้งในการตอบ อาจทำให้น้องเอาคำถามมาคิดกับความรู้สึกของตัวเอง ซึ่งอาจทำให้ไขว้เขวได้ เช่น สมมุติว่ามีเพื่อนที่สนิทของเราทำของรักของเราพัง เราจะทำอย่างไร ในใจน้อง ณ ตอนนั้นอาจจะคิดว่าต้องว่า ต้องเอาคืน ซึ่งจริงๆ แล้วมันไม่ค่อยถูก ควรจะเลือก choice ข้ออื่นมากกว่า

และถ้าสมมุติว่าน้องคิดว่า อย่างนี้ก็โกหกสิ ก็คิดแบบนี้ก็แล้วกันว่า ทุกคนมันก็มีด้านมืดในตัวนั่นแหล่ะ เพียงแต่จะรู้จักควบคุมและนำมาใช้ให้เกิดประโยชน์ได้หรือเปล่า

Ok เล่ามายาวและ คะแนนจริยธรรมจะเป็นคะแนนที่จะช่วยน้องได้ดี ในกรณีถ้าคะแนนในส่วน GAT,PAT ไม่ดีตามต้องการ
แต่พี่ว่าตัวที่น่าจะยากน่าจะเป็น PAT 1,2 มากกว่า GAT
ข้อสอบ GAT น้องก็คงเคยเห็นมาแล้ว Part แรกมันก็คล้ายๆ กับความถนัดแพทย์เรื่องเชื่อมโยง เพียงแต่ของแพท์มันจะตรงไปตรงมา และชัดเจนกว่า ถ้าน้องทำได้ก็ไม่มีปัญหา และไม่ต้องกังวลว่าที่น้องฝึกจากเรียนพิเศษแล้วเชื่อมโยงไม่ได้ เพราะว่าของจริงนั้นชัดเจนกว่าเรียนพิเศษมาก เอาง่ายๆ Part เชื่อมโยงเนี่ย มีคนได้คะแนนเยอะ ถึงเต็ม มากอยู่
--------------------

มันคิดคะแนนวิทย์เยอะใช่มะ ก็อ่านวิทย์เยอะๆสิ
ไม่เก่งฟิสิกส์ก็ไม่เป็นไร ทำเคมีกับชีวะให้ได้ชัวร์ ก็น่าจะมาชดเชยกันได้
จริงๆ คะแนนอาจจะไม่จำเป็นต้องสูงมากก็ได้ เดี๋ยวเครียด pat วิทย์เอาให้เกิน 170 ก็มีโอกาสแล้ว

ตอนนี้ทำอะไรมากไม่ได้แล้วก็อ่านหนังสือไปละกัน

Offline Illusive Man

• 74
  • 1
  • Salvation comes with a cost.
ก็แนะนำว่าถ้าเวลาเหลือไม่มาก ก็เสริมจุดแข็งของตัวเองให้มากๆ อย่างตอนพี่ พี่ได้ PAT 2 16x เองมั้ง แต่พี่ไปเน้นคะแนนที่ จริยะ GAT PATI ก็ไช้ได้อยู่นะ

Offline oPaMo

• *
  • 241
  • 4
PAT วิทย์ โดยเฉพาะวิชาดาราศาสตร์ เนี่ย  มันเป็นตัวดึงคะแนน(ลง) อย่างยิ่งยวด

Offline Mr.อูมาหมิ

• *
  • 175
  • 1
  • อัล มุฮัรรอม[เดือน1]
    • FACEBOOK
ช่วงนี้น้องวางแผนการอ่านได้แล้ว ว แล้วก็อย่าลืมทำโจทย์เยอะ ๆ ด้วย

จริยะพี่ได้ 54 หว่ะ ตอบแบบตรง ๆ ไม่ค่อยแคร์ 55+

วิทย์ไม่ค่อยทิ้งกันมากหรอก พี่ว่าคะแนนไปฟันกันตรงอิ้ง กะเลข มากกว่า  :o :o :o
I was Enchanted to meet you TOO <3

ถึงเวลาเเล้ว ที่        จะต้อง                หยุดทุกอย่าง เพื่อ       เตรียมสอบ ตั้งเเต่   นี้เป็นต้นไป !!!
New Admin

Offline IRuMii66

• *
  • 82
  • 4
วิทย์พอๆกานอ่าน้อง พี่มาถามเพื่อน ได้แทบเท่ากานหมด จาทิ้งกานจิงๆ
ก็เลขกะอังกิดอะ พี่ได้เลขน้อยมากๆ เลยไม่ติดตัวจริงอ่า แต่ก้อฟลุ๊คติด
สำรองมาได้ เพราะวิทย์กะอังกิดนี่แหละ สู้ๆ ตอนนั้นเหนือยมากๆ สองสามอาทิตย์
ก่อนสอบอะ พี่จำได้ แล้วก้ออย่าลนนะพี่ขอเตือน เพราะตอนทำเลขพี่ตื่นเต้นมาก
เพราะพี่หวังกะเลขมากๆ เลขมือสั่น ทำไม่ได้ คิดไม่ออก พอออกมาแล้วรู้สึกไมมัน
ทำไ่ได้วะ ทั้งที่ก็เคยทำมาแล้ว พอสอบวิทย์พี่ก็สอบแบบชิวๆคิดว่าไม่ติดแล้ว ก็เรยกลับ
มาทำวิทย์ได้เยอะอ่า ก็มีสมาทิมากๆอย่าลน ตั้งใจน้า แปปเดวเองจาได้ไม่ต้องไปสอบ
กสพท ที่เหนื่อยกว่าอีกหลายเดือนน้า หลังติดพี่ชิวมากก เพื่อนๆอิจฉาทั้ง ร.ร. อะ
โอเนตก็ไม่ใช้พี่ก็ไปชิวๆเลย ขอให้ได้มาเปนน้องของพี่นะครับ สู้ๆ พี่เปนกำลังใจให้น้องจิงๆ

แต่พี่ขอเตือนน้า สิ่งที่พี่เค้าพูดกานมาว่า สิ่งที่ง่ายที่สุดในการเป็นหมอนั้นคือการสอบเข้า
นั้นเป็นเรื่องจริง น้องเข้ามาแร้วจาพบว่า มันมีอะไรอีกมากมายที่น้องต้องเหนื่อยมากๆเลยหล่ะ
พี่เหนตอนสอบ เพื่อนพี่หลายคนพูดเลยว่าเคาคณะผิดรึป่าว พี่ก็ยังท้อบ้างเลย เพราะมันเรียน
คอนข้างหนักเรยอะ คิดดีดี ก่อนน้า น้อง

Offline greeniez

• *
  • 12
  • 1
เน้นเลขน้อง ตอนปีพี่เลขข้อนึง ก็ได้ตั้ง 6 คะแนนแล้ว

อังกิดข้อละ 2.5 ชีวะข้อละ 2 เคมี ข้อละ 2.7 ฟิสิกส์ ข้อละ 3

เก็บเลขดีกว่าน้อง

เฟิร์ส

ขอบคุณพี่ๆๆ มากเรยยย

ผมอยู่ โรงงเรียนพิบูลวิทยาลัย  น่ะครับ

แล้วถ้าสอบติดจามาบอกน่ะ ครับ