Docchula Community

สงสัยเรียนตัดสิท

nijo

สงสัยเรียนตัดสิท
« on: January 22, 2011, 07:01:01 pm »
คือสงสัยว่า สมมุตผมสอบตรงเภสัชจุฬาติดแล้ว แล้วอยากได้หมอ ต้องทำไงอะคับ

1.ไม่เอาเภสัช ไปเสี่ยงลองสอบหมอ (ถ้าไม่ติดก้ซวย)
2.เอาเภสัชไปก่อน แล้วไปสอบหมอ ถ้าหมอติดก้เอาหมอ (ทำแบบนี้ได้มั้ยอ่ะคับ??)

ถามเพื่อนๆ ครูๆ ก้ได้คำตอบแตกต่างกัน บางคนบอกว่าสอบตรงติดแล้วตัดสิทหมอ บางคนบอกว่าจุฬาไม่ตัดสิท
บางคนบอกว่ามันแล้วแต่คณะที่ตัดสิท  มึนมากๆ รบกวนตอบหน่อยนะค้าบ

Re: สงสัยเรียนตัดสิท
« Reply #1 on: January 22, 2011, 07:28:50 pm »
กรณีปีที่แล้วนะคะ
พี่ก็ติดรับตรงเภสัช ฬ เหมือนกัน
ไม่ตัดสิทธิ์สอบหมอนะ
แล้วก็รู้ผลสอบหมอก่อนค่อยไปสละสิทธิ์เภสัชทีหลังได้
เค้าจะไปเพิ่มที่ให้แอดมิชชันกลาง

และทำสัญญาเภสัชพร้อมกับแอดมิชชันกลาง
ดังนั้นจึงไม่มีการปรับด้วยค่ะ

แต่ปีนี้ไม่รู้ว่ามีการเปลี่ยนแปลงรึเปล่า
น้องก็ลองดูดีๆนะคะ

โชคดีค่ะ
ขอให้ได้เข้ามาเป็น MDCU 67 นะ :)

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
Re: สงสัยเรียนตัดสิท
« Reply #2 on: January 22, 2011, 08:49:09 pm »
อันนี้มันขึ้นอยู่กับกฎกติของแต่ละที่

เพราะฉะนั้น ต้องต้องศึกษาระเบียบการสมัครของแต่ละที่ ถ้าเขาไม่แจ้งไว้ เขาก็จะไม่มีสิทธิ์ที่จะมาตัดสิทธิ์เรานะ

ซึ่งโดยปกติแล้ว การรับตรงเนี่ยจะตัดสิทธิ์พวกแอดมิชชั่นกลาง แต่ไม่น่าจะมาเกี่ยวกับกสพท.

ยกเว้น การสอบตรงของคณะแพทย์ น่าจะมีสิทธิ์ที่จะตัดสิทธิ์กสพทได้

พวกพี่คงตอบอะไรไม่ได้หรอก น้องคงต้องอ่านระเบียบการสมัครดีดี  จะสมัครทั้งที่ก้ต้องศึกษารายละเอียดเพื่อประโยชน์ของเรา