Docchula Community

อยากเรียนแพทย์แต่ไม่เก่งชีวะอะครับ

soso

อยากทราบว่ามันจะสอบติดหรือป่าวครับ ผมไม่ค่อยถนัดชีวะ(พวกท่องจำ)
แต่ว่าวิชาอื่นก็ได้หมดอ่ะครับ  

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ :)

BiO

มันก็ต้องใช้ทุกวิชาน่ะ ยิ่งไม่เก่งก็ต้องอ่านเยอะๆ ความเก่งมันเกิดจากการฝึกฝนทั้งนั้นแหละค่ะ

Offline MDCU67

• *
  • 169
  • 1
พี่ก็ไม่เก่งนะ แต่ว่า ถ้าเราอ่าน แล้ว เข้าใจ กะ ทำตัวให้เรารักมัน เด๋วก็ไปไหว สู้ๆน้อง
ปล. เหมือนที่ข้างบนบอกอ่ะ ตั้งใจ ขยันๆๆ เด๋วก็ได้

วิชาอ่าน แค่อ่านก็จัดการมันได้

อ่านซะ ตั้งแต่วันนี้ จะได้ไม่เครียด (เหมือนจะเตือนตัวเองไปในตัว)

ถ้าคิดว่าเราไม่ถนัด มันก็จะไม่ถนัดไปจริงๆ...ผมเคยคิดว่าตัวเองไม่ถนัดวิชาเคมีตอน ม.4 ที่เตรียมอุดมศึกษาอ่ะครับ ตอนนั้นได้คะแนนกลางภาค 18/30 เองมั้ง พอขึ้น ม.5 มาก็พยายามคิดว่าเราต้องทำได้ แล้วก็ตั้งใจทำโจทย์ ตั้งใจอ่าน ผลออกมาก็ได้คะแนนสอบเกิน 90% ตลอดเลย...มีครั้งนึงได้ 39/40 ตอน Final ด้วย (ดีใจมากเลย ฮ่าฮ่า)
ดังนั้นก็พยายามคิดว่าเราถนัด เราทำได้ แล้วก็มุ่งมั่นที่จะพัฒนาศักยภาพตัวเองจริงๆซะ...
"I think therefore I am" - Rene Descartes
26.196187 @15 Nov 2553
อีกไกล...

เหมือนอย่างที่พี่ๆด้านบนพูดครับ

สอบเข้ามาให้ได้ แล้วมาเป็นรุ่นพี่ รุ่นน้อง กันนะครับ ^^

ถ้าคิดว่าเราไม่ถนัด มันก็จะไม่ถนัดไปจริงๆ...ผมเคยคิดว่าตัวเองไม่ถนัดวิชาเคมีตอน ม.4 ที่เตรียมอุดมศึกษาอ่ะครับ ตอนนั้นได้คะแนนกลางภาค 18/30 เองมั้ง พอขึ้น ม.5 มาก็พยายามคิดว่าเราต้องทำได้ แล้วก็ตั้งใจทำโจทย์ ตั้งใจอ่าน ผลออกมาก็ได้คะแนนสอบเกิน 90% ตลอดเลย...มีครั้งนึงได้ 39/40 ตอน Final ด้วย (ดีใจมากเลย ฮ่าฮ่า)
ดังนั้นก็พยายามคิดว่าเราถนัด เราทำได้ แล้วก็มุ่งมั่นที่จะพัฒนาศักยภาพตัวเองจริงๆซะ...
"I think therefore I am" - Rene Descartes

ม.4 ที่เตรียมฯ พี่ยังได้เคมีเกรด 2 เอง คิดว่าไม่น่ารอด แต่พี่ลุกขึ้นสู้กับมันจนเอาตัวรอดมาได้
อันนี้ก็เหมือนกันแหละน้อง เราคิดยังไงใจไปทางไหน มันก็ไปทางนั้นแหละ ถ้าเราลุกขึ้นสู้ซะอย่าง อย่างน้อยก็ต้องมีพัฒนาการให้เห็นบ้าง ถึงน้องจะไม่เก่งชีวะ แต่ถ้าพยายามแล้ว ถึงที่สุดยังไงมันก็ต้องดีกว่าการที่เราไม่ทำอะไรเลยนะครับ

เอาใจช่วยครับน้อง อย่าไปกลัวว่าเราไม่เก่งแล้วจะหมดสิทธิ์เข้าคณะนี้

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...

อย่างพี่ๆข้างบนพูดแหละเน๊าะ .. พี่เองก็เคยเกลียดชีวเข้าไส้เหมือนกัน  ตั้งแต่ตอนม.4 ก็สอบตกตลอด!! - -*
ความรู้สึกชุ่ยๆคือ ขี้เกียจจำ อ่านไปก็จำไมไ่ด้ มันเลยเข้าขั้นแย่
แต่พอมา ม.5 ก็คิดว่าไม่ได้แล้ว เพื่อนเค้าทำได้ทำไมเราจะทำไม่ได้
เลยกลายเป็นพกหนังสือชีวะไว้อ่านทุกวันเลย(เรียนพิเศษด้วยแล้วแต่บุคคล) ว่างเมื่อไหร่ก็ต้องอ่าน
ไม่เข้าใจก็ให้เพื่อนช่วย แต่นั่นต้องเกิดจากการพยายามอ่านและทำความเข้าใจแล้วไม่ไหวจริงๆนะ
ผลักดันศักยภาพของตัวเองให้ออกมาให้เต็มที่ซะก่อน ... สิ่งที่เปลี่ยนตัวเราได้คือ Passion แรงๆของเรานี่แหละ ^^