Docchula Community

อย่างนี้น่าจะเป็นนศพ.ไหมคะ

nik

มีเพื่อนผู้หญิงคนหนึ่งบอกนู๋ว่าเรียนแพทย์จุฬา....แต่เม่อช่วงเดือนสิงหาที่แล้วเขาไม่ได้เรียนแพทย์และเขาทำงานอยู่ด้วยแต่อยู่เขากลายเป็นนศพ.เ...และที่แปลกเขามักจะโพสตในเฟสบุกว่าเขาต้องไปราวน์วอร์ด.ออกตรวจคนไข้อะไรอย่างงี้ค่ะ  นู๋เลยงงว่าการเข้าเรียนแพทยสามารถเข้าเรียนกลางเทอมได้ด้วยหรือและอีกอย่างเข้ากันง่ายๆขนาดนั้นเชียว..

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
พี่ไม่ทราบข้อเท็จจริงนะครับ แต่หลักสูตรแพทยศาสตร์ ไม่ว่าจะของสถาบันใด ในปัจจุบัน เป็นหลักสูตรเรียนเต็มเวลา 6 ปี โดยในชั้นปี 1-3 จะยังไม่ได้เรียนกับคนไข้ในวอร์ดเรียกว่า Preclinic และชั้นปี 4-6 จะได้เรียนกับคนไข้จริง เรียกว่าชั้น Clinic

สำหรับในส่วนของจุฬาฯ จะเรียกว่า "นิสิตแพทย์" ใช้คำย่อว่า "นสพ." ครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา