Docchula Community

พี่ๆครับ cpird นี่ปกติแล้ว โรงเรียนอะไรสมัครกันเยอะครับ

สงสัย

กำลังลังเลอะคับว่าจะสมัคร cpird หรือ จุฬาชนบทดี

เพราะต้องเลือก

ปกติแล้ว cpird โรงเรียนไหนเลือกกันเยอะหรอคับ (เพราะมีย้ายทะเบียนบ้านอะไรกันด้วย)

แล้วอย่างปีนี้มี แพทย์ทหารอากาศ คิดว่าคะแนนมันจะสูงเหมือนเดิมไหมครับ

น้องต้องเลือกเองว่าอยากจะได้หมอจริงๆไหม แล้วบ้านน้องอยู่ที่ไหน เพราะของหมอยังแบบเป็นพวกได้ทุน (ODOD) กับ พวกปกติ (CPIRD กับ แพทย์ทหารอากาศ)
ถ้าเป็นที่แล้ว cpird จะมี mwit เยอะ แต่ปีนี้ตัดนครปฐมทิ้งอาจจะต้องดูกันต่อไป
แพทย์ทหารอากาศน่าจะยังมีคะแนนสูงอยู่ พอเปิดให้สมัครทั้งประเทศ

สงสัย

แล้วเตรียมนี่เยอะไหมคับ

อยากเรียนหมอ แต่โอกาสติดทันตะมันสูงกว่าอะคับเพราะโครงการทันตะมันจำกัดรายได้

เตรียมมันจะไปที่ กสพท กันเยอะ มี Cpird กับ แพทยทหารอากาศบ้าง
แต่ปีนี้ mwit อาจจะลง แพทย์ทหารอากาศกันเยอะ