Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
ยินดีต้อนรับ น้องๆ ม.ปลาย และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่เว็บบอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ" ของเราครับ

เว็บบอร์ดนี้ ตั้งขึ้นมาเพื่อเป็นศูนย์กลางการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร สอบถาม และให้คำปรึกษาสำหรับการศึกษาต่อในระดับชั้นอุดมศึกษา โดยเฉพาะ"คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย"

น้องๆ ระดับชั้น ม.ปลาย และผู้สนใจทุกท่าน สามารถสอบถามข้อมูล และเรื่องราวต่างๆ ที่เกี่ยวข้องกับการสอบเข้า การเตรียมตัวสอบ การอ่านหนังสือ ฯลฯ ตลอดจนชีวิตในการเรียน และการทำงานในอนาคต โดยจะมีรุ่นพี่นิสิตแพทย์ฯ แวะเวียนกันมาตอบคำถามอย่างสม่ำเสมอครับ

ขอให้ทุกท่านมีความสุขกับการใช้งาน และหากมีปัญหาหรือข้อสงสัยประการใดกรุณาโพสแจ้งไว้ได้ครับ

admin,
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ยินดีต้อนรับทุกคนครับ

ก็อย่างที่พี่ Major หรือพี่อาร์มว่า หากมีข้อสงสัยไม่ว่าจะเป็นเรื่องใดก็ตามที่เกี่ยวข้องกับคณะแพทย์จุฬาฯ ให้ตั้ง Topic ถามได้เลยครับ
A book, tightly shut, is but a block of paper.

น้องรีบเข้ามากันน๊า  :-* พี่อยากมีรุ่นน้องให้แกล้ง เอ้ย เทคแคร์แล้วอ่ะ (ยังถังแตกไม่พอ)

อยากรู้ว่าแพทย์จุฬาเป็นยังไงต้องเข้ามาสัมผัสกันดูนะคะ พี่กล้าสาบานว่ามันติ๊งต๊อง มันส์กว่าที่น้องจะคาดเดาได้  :D

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
ใช่แล้ว จะได้เจอพี่ ๆ ที่น่าร้าาาก ทุกคน ;)

ไม ไม่ค่อยมีน้องๆมาถาม

รึว่ากลัวพี่ อำ

หึๆๆ

:D
Doctor Hours

RedTheMasara

สวัสดีครับพี่ๆ นิสิตแพทย์ ผมชื่อ Red ครับ

ไม่ทราบพี่ๆชื่ออะไรกันบ้างครับ

อยากให้พี่ๆช่วยอธิบายการใช้ชีวิตของพี่ๆแต่ละคนหน่อยอะครับ

ว่าใน1วันทำอะไรไปบ้าง

ขอบคุณครับ นิปป้า~~~ :-*

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
สวัสดีครับพี่ๆ นิสิตแพทย์ ผมชื่อ Red ครับ

ไม่ทราบพี่ๆชื่ออะไรกันบ้างครับ

อยากให้พี่ๆช่วยอธิบายการใช้ชีวิตของพี่ๆแต่ละคนหน่อยอะครับ

ว่าใน1วันทำอะไรไปบ้าง

ขอบคุณครับ นิปป้า~~~ :-*

พี่ตั้งเป็นกระทู้ใหม่เลยละกัน เพราะคำถามน่าสนใจดี

เอ้า http://forum.docchula.com/index.php/topic,3479.0.html
A book, tightly shut, is but a block of paper.

สุวาทิตย์

:'(ผมอยากที่จะเรียนครับ  แต่อ่านหนังสือไม่เคยเก่งกับเค้าเลย มีความตั้งใจแต่ก็ไม่ได้อะไรกลับ
ทำไงดี  เริ่มท้อแท้แล้วละคครับ  อยากมีรุ่นพี่ให้กำลังใจครับ  หมดหวังแล้ว ผมอยากออกผลิตยา

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
มีความตั้งใจ ก็ต้องพยายามคงความตั้งใจไว้้ครับ !!

ท้อแท้ มันก็เป็นเรื่องธรรมดา แต่ถ้าเราไม่เปลี่ยนวิธีคิดใหม่ มัวแต่ท้อแท้ เพราะคิดว่าทำนู่นไม่ได้ ทำนี่ไม่ได้ มันก็ไม่เกิดความเปลีย่นแปลงหรอกครับ

ถ้าอยากจะให้อะไรเปลี่ยนแปลง สิ่งแรกที่ต้องเปลี่ยนก็คือตัวเราและทัศนคตินี่แหละครับ !!

สู้ๆครับน้อง ไม่มีอะไรที่เกินความพยายามหรอก !!

ฝน

สวัสดีค่ะพี่ๆ

หนูอยากเป็นแพทย์มาตั้งแต่ ป. 5แล้ว

พอมาดูจุฬาวิชาการได้เจอท่านอาจารย์ใหญ่แล้ว

ยิ่งอยากเรียน เลยอยากทราบว่าถ้าอยากเข้าคณะแพทย์ต้องทำยังไงค่ะ

แล้วคณะแพทย์แบ่งออกเ็ป็นแขนงไหนบ้างค่ะ

รบกวนด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
คร่าวสุดๆๆๆๆๆเลยนะ

วิธีเข้าแพทย์นะครับก็มี 2 ทางหลักๆนะ
เป็นการสอบวัดทั่วประเทศ (รับตรง) กับ สอบเฉพาะส่วนของต่างจังหวัดอ่ะ (จริงๆมีโควต้าของโอลิมปิกด้วยอ่ะแต่รับน้อย)
ถ้าจะเข้าแบบรับตรงก็คือสมัครสอบกับ กสพท. เพื่อสอบความถนัดแพทย์
แล้วก็ต้องสอบเอาคะแนน admission กลางไปรวมอีกที (อันนี้คือรุ่นปีนี้ ในอนาคตจะมีเปลี่ยนอ่ะ ต้องตามข่าวว่าเค้าเปลี่ยนระบบเอนท์มั้ย)

ส่วนเข้าแบบโครงการต่างจังหวัดนี่ มันจะมีข้อบังคับเรื่องจังหวัดอ่ะ รอผู้รู้มาตอบอีกทีนะ
ไม่ก็ลองหาอ่านในหมวดแนะนำการศึกษาต่อนี่แหละ น่าจะมี

ที่สำคัญที่สุดคือ ต้องขยันแล้วก็ทำคะแนนให้เยอะๆอ่ะครับ เพราะว่าไม่ว่าจะเข้าช่องทางไหนก็ต้องแข่งกับคนจำนวนมากอยู่ดี  ::)

ส่วนเรื่องแขนงเนี่ย ตอนสอบเข้ามาจะเรียนเหมือนกัน 6 ปีจนจบได้ใบประกอบโรคศิลป์ทั่วไป (เค้าเรียกงี้ป่าวหว่า)
แล้วหลังจากใช้ทุนค่อยแยกว่าจะเรียนเฉพาะทางทางไหนอีกทีอ่ะ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
อย่างที่ rep บนบอกครับ เข้าคณะแพทย์ได้ไง ก็วิธีเข้าจะมีหลัก ๆ 4 ทางอ่ะน้อง พี่ไม่รู้ชื่อทางการนะ
    1)รับตรงร่วมกับ กสพท.-ประชากรส่วนใหญ่ของคณะเข้าด้วยวิธีนี้ ก็สมัครสอบกับส่วนกลางคือ กสพท.+สกอ. เลือกคณะแพทย์ 3 อันดับที่อยากเข้าแล้วก็ต้องสอบความถนัดแพทย์ O-net A-net ไรประมาณเนี้ย สอบเสร็จก็เอาคะแนนมาคิดเป็นคะแนนของน้องไว้ แล้วเค้าก็เอาคะแนนมาเรียงลำดับว่าใครเลือกอะไรไว้ คนได้คะแนนสูง ๆ ก็จะได้ก่อนแล้วก็ไล่มาเรื่อย ถ้าคะแนนน้องสูงและคนที่สูงกว่าน้องยังเลือก 3 อันดับที่น้องเลือกไว้ไม่เต็ม น้องก็ได้เข้าเรียน (เข้าใจไหมเนี่ย เขียนเองแอบบงงเอง - -")
    2)แพทย์ชนบท (CPIRD) - น้องต้องอาศัยอยู่ในเขตพื้นที่ที่เค้ากำหนดอ่ะแล้วก็มาสมัคร พี่ไม่แน่ใจว่ามีจังหวัดอะไรบ้าง รู้แต่ว่าไม่มีกรุงเทพฯ = =" แล้วก็มาสอบรวมกันในกลุ่มคนที่สมัครเอาคะแนนมาเรียงแล้วก็เลือก โดยไม่จำเป็นว่าจังหวัดนึงต้องได้กี่คนไรเงี้ย แบบเด็กจังหวัด x,y,z มีสิทธิ์มัครโครงการนี้ แต่เด็กจังหวัด x คะแนนไม่ดีเท่าไร อาจไม่มีเด็กจังหวัด x ตอนประกาศผลก็ได้ ไม่จำเป็นว่าต้องมีทุกจังหวัด
    3)1 อำเภอ 1 แพทย์ (ODOD)- คล้าย ๆ กับข้อ 2 อยู่ในเขตจังหวัดที่กำหนดแล้วก็มาสมัคร แต่ต่างกันที่ทุกอำเภอจะมีคนได้แน่ ๆ เลยอำเภอละหนึ่งคน สมมติที่ 2 ของอำเภอ A ได้คะแนนเยอะกว่าที่ 1 อำเภอ B ที่ 1 อำเภอ B ได้เข้าคณะ - -"
    4)โอลิมปิก - เข้าค่ายโอลิมปิกวิชาการชีวะ(เคมีด้วยไหม ไม่แน่ใจ)แล้วก็มาสมัคร ถ้าเกินจำนวนที่กำหนดก็ต้องสอบ ซึ่งมันเกินอยู่แล้วล่ะ - -"

รับตรงร่วมกับ กสพท. ต้องอ่านทุกวิชาว่ะน้องเพราะมันใช้หมด (เลข วิทย์ อังกฤษ ไทย สังคม) - -"
ใช้คะแนน A-net 5 วิชา (70%) + ความถนัดแพทย์อีก (30%) รวมทั้งหมดเป็น 100%
CPIRD+ODOD พี่ไม่แน่ใจเท่าไรอ่ะ ลองไปค้น ๆ ในบอร์ดดูุละกัน เหมือนเคยเห็นนะ - -*

แพทย์เฉพาะทางมีสาขาไรบ้าง ? ก็เยอะแยะเต็มไปหมดเลยอ่ะ
พี่ว่าน้องยังไม่จำเป็นต้องรู้ ไว้น้องค่อยมาคิดอีกทีหลังสอบติดแล้วเรียนจบปี 6 ละกันนะ -*-

อืมม์ ก็หมดละมั้ง ข้อมูลส่วนไหนผิดพลาด หรือเพื่อน ๆ พี่ ๆ คนไหนมีอะไรจะเสริมก็บอกได้นะครับ ^^"

ฝน

ขอบคุณพี่ๆมากนะค่ะ

ที่ให้ความรู้กับหนู

หนูจะพยายามขยันเรียน

สอบแพทย์ให้ได้ค่ะ

ป๋า

>:(นี่คือสิ่งที่หนูต้องการ  หนูอยากเรียนแพทย์ แต่ตอนนี้ หนุอยู่ ม.5 ร.ร.กาณจนา นครถม แต่นี่ก็เดือนธันวาแว้วหนุยังไม่ได้เตรียมตัวอ่านหนังสือสอบเยย :-X เพราะในเดือนมีนา ปี 52 หนูต้องสอบ gat-patแล้ว  :oทำไมมันเร็วขนาดนี้ละ พี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  :(ทำไมมันต้องมาเปลี่ยนระบบ addmission ในปีนี้ด้วย :(
แล้วหนูควรจะทำงัยดี ในการอ่านหนังสือเตรียมตัวสอบ ต้องอ่านหนังสือรัยบ้าง วิชาไหน  ???
แล้วหนูได้เกรดเฉล่ย 3.73 พอไหวไหมพี่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ เพราะแพทย์ ใช้เกรดสูงมาก หรือเปล่า พี่ช่วย กรุณา ได้โปรด ขอร้อง หละคะ ช่วยบอกที :-*
อ้อแล้วมีระบบสอบตรงหรือเปล่าคะ บอกด้วยคะ
 :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-* :-*
สุดท้ายขอขอบพระคุณล่วงหน้าเลยนะคร้าๆๆๆๆๆๆๆๆ :'(