Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

e

พี่ค่ะ หนูเพิ่งขึ้ม ม.4
ต้องเตรียมตัวยังไงบ้างค่ะ

benz

ผมอยากเข้าแพทย์จุฬามากคับ แต่ก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าจะได้มั้ย เลยคิดว่าจะไปเรียนเสริมวิศวะเผื่อแพทย์ไม่ได้  พี่ว่าแบบนี้ดีรึป่าวคับ :-*

เด็กรัก-เรียน

หนูอยากรุ้ว่า....บรรยากาศของเพื่อนๆในห้องเรียนเป็นยังไงอ่ะค่ะ
คือหนูเรียนนครปฐม อยากทราบว่า มีที่ใดเรียนกวดวิชาได้ดีบ้าง ไม่ต้องสอบติดก้อได้ ถ้าติดก้อดี (งง ? )
  แล้วปี1-ปี6 เรียนที่ไหนบ้างค่ะ มหาลัยมันใหญ่มั้ย คือหนูเป็นคนชอบบรรยากาศในการเรียนอ่ะค่ะ เคยอ่านในหนังสือเค้าบอกว่าบรรยากาศในห้องเรียนสิ่งเเวดล้อมมีผลต่อการเรียน (ไม่ทราบว่าจิงมั้ย) แต่อยากลองทำดู

แต่หนูชอบในความเป็นจุฬามากอยุ่แล้วอ่ะค่ะ  แล้วคะแนนสอบแพทย์มันต้องใช้คะแนนอะไรบ้างอ่ะค่ะ การสอบเป็นยังไง วิธีอ่านหนังสือสอบเป็นยังไง แต่ล่ะวิชา เช่นวิทยาศสาตร์ จะเน้นด้านไหนเยอะมากที่สุดค่ะ
  คือหนูอยากรุ้ทุกอย่างที่เป็นแพทย์จุฬา อ่ะค่ะ ส่วนมากนักเรียนโรงเรียนไหนที่ติดกันเยอะ และนักศึกษาแพทย์จุฬา ไปเรียนต่อต่างประเทศได้มั้ย ส่วนใหญ่ไปเรียนที่ไหนกันบ้างค่ะ

แล้วหนูก้ออยากรุ้อ่ะค่ะ ว่า แพทย์จุฬา ศิริราช รามาธิบดี มันมีข้อแตกต่างกันอย่างไรอ่ะค่ะ (คือต้องเข้าใจว่าหนูก้อค่อนข้างจะบ้านนอกอ่ะค่ะ ) ช่วยชี้แจ้งด้วยน่ะค่ะ อยากรุ้มากคือ ทางอินเทอร์เน็ตเค้าบอกว่า จุฬาก้อดีที่สุด บาง่วนก้อบอกว่า ศิริราชเก่ง มีพี่สาวเรียนศิริราชจบแล้ว ขอคำแนะนำ ด้วยน่ะค่ะ
 ถ้าให้ดีก้อขอเฟสบุค พี่ที่เป็นเจ้าของหรือดูแลเว็บไซต์ด้วยน่ะค่ะ อีเมลก้อได้
ขอบคุณค่ะ ปล. ที่ใช้ภาษาที่อ่านยากก้อขอโทษด้วยคือให้น้องชายช่วยพิมค่ะ น้องเค้าพิมประมาณนีั้

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ

ปี 1-3 ทุกระบบ เรียนที่ คณะแพทย์ จุฬาฯ
ปี 4-6 กสพท./โควต้าโอลิมปิกชีววิทยา เรียนที่คณะแพทย์ จุฬาฯ
ปี 4-6 CPIRD/ODOD เรียนที่รพ.ภูมิพล (ดอนเมือง กรุงเทพฯ) รพ.ชลบุรี รพ.พระปกเกล้า (จันทบุรี)

คะแนนที่ใช้ในการสอบอ่านจาก
http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.msg108378.html#msg108378

ด้วยความหวังดี

เรียนหมอมันเหนื่อย คิดดีๆก่อนนะทุกคน ด้วยความหวังดี

eung

:-*หนูชื่อEung นะคะ หนูอยากรู้ว่าถาไม่ใช่สายวิทย์แต่เป็นศิลคำนาณหนูยังมีโอกาสที่จะสอบอยู่ไหมอะคะและที่อยากรู้ที่สุดคือเกรด2.5ขึ้นนี้ยังพอไวไหมคะ

• 3481
  • 604
ม. 6 ไม่จำกัดสายครับ

ถ้ายังไงอ่านเพิ่มจากกระทู้นี้นะครับ http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.msg108378.html#msg108378

golf...จะเข้าแพทย์ให้ได้

:)สวัสดีค่ะ ชื่อ จี ค่ะตอนนี้อยู่ม.4 อยากเข้าเรียนแพทย์มากค่ะ
แต่ไม่เก่งภาษาอังกฤษเลยค่ะ เรียนแพทข์จำเป็นต้องเก่งภาษาอังกฤษไหมคะ
แล้วถ้าไม่เก่งจะยังพอมีหวังไหมคะ
คำถามสุดท้ายค่ะอยากรู้ว่าที๋พี่ๆบอกว่าให้อ่านหนังสือเยอะๆเนี่ย
ควรเป็นหนังสือแบบไหนคะช่วยยกตัวอย่างหนังสือที่พี่ๆอ่านกันหน่อยนะคะ
ขอบคุณล่วงหน้าค่ะแล้วอีก2ปีเราเจอกันค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวล่วงหน้าค๋ะ ::)

• 3481
  • 604
ภาษาอังกฤษ ใช้กันอยู่ตลอดครับ
อย่างปี 1 จะมีเรียนอังกฤษอยู่ 4 วิชาครับ
ปีต่อๆ ไป เนื้อหาที่เป็นมาตรฐานจะอยู่ใน ตำราต่างประเทศ
เมื่อจบไป การอ่านวารสารทางการแพทย์ที่น่าเชื่อถือ ก็มักมาจากต่างประเทศ

ข้อสอบในคณะ ประมาณ 30% ของวิชานั้นๆ เป็นภาษาอังกฤษครับ
ในอนาคต ตอนสอบของแพทยสภา (ศรว.) มีแนวโน้มเป็นภาษาอังกฤษทั้งฉบับครับ

ภาษาอังกฤษ ถ้าเก่งมากก็ดี ถ้าไม่เก่งก็เอาให้มีอยู่พอประมาณละกันครับ
อ่านได้คล่องเป็นอย่างน้อย เขียนได้บ้าง ฟังพูดได้บ้าง