Docchula Community

ยินดีต้อนรับน้องๆ และผู้สนใจทุกท่านเข้าสู่บอร์ด"แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ"

ตัวละครลับ

ขอบคุณพี่เกี๊ยกกับพี่......เอ่อ !!! :-* มากๆเลยครับ

สบายใจขึ้นมากเลยครับ

ขอให้พี่ๆประสบความสำเร็จในชีวิตครับ

ขอบคุณจากใจจริงคับ  :'(

ปล.ซึ้ง 8)

Nack

คะแนนแต่ละวิชา
« Reply #31 on: June 19, 2009, 03:53:35 pm »
คือผมจะถามว่ามีเกณฑ์การให้คะแนนแต่ละวิชาอย่างไร อ่ะครับ โดยคะแนนวิชาใดมีคะแนนสูงสุดอ่ะ ใช่ชีวะอ่ะป่าวครับ 8)

fafiz

ถามไรหน่อยนะคะ :)
คือหนูอ่ะ ชอบชีวะมากกก ชอบอังกฤษ ชอบ ฟิสิกส์ ชอบเลข!
แต่ว่าา

เคมีนี่ ไปไกลๆเลย 55+

จะไหวไม๊คะ?
คือ ถ้าอ่านเองก็พอเกท(บ้าง)
แต่ถ้าไปเรียนอ.อุ๊นี้
ให้ตายเถอะจอร์จ หลับบ TT
พยายามแล้วนะ  :'(

แล้วก็อีกอย่างคือ หนูกลัวอ.ใหญ่  กลัวผี TT '

แต่ถ้าเป็นเครื่องในมาวางๆ ไม่เห็นเป็นคนก็พอได้อยู่นะคะ

อย่างนี้หนูจะเป็นหมอได้ไม๊ ? TT  

Offline pipe64

• 3481
  • 604
Re: คะแนนแต่ละวิชา
« Reply #33 on: July 15, 2009, 10:09:25 pm »
คือผมจะถามว่ามีเกณฑ์การให้คะแนนแต่ละวิชาอย่างไร อ่ะครับ โดยคะแนนวิชาใดมีคะแนนสูงสุดอ่ะ ใช่ชีวะอ่ะป่าวครับ 8)

คะแนนเต็ม 100% แบ่งออกเป็น
ความถนัดแพทย์ 30 % + A NET 70% (วิทย์ 28% เลข 14% อังกฤษ 14% ไทย 7% สังคม 7%)
ซึ่งในความเป็นจริงคะแนนสุทธิของวิทย์เกิดจากฟิสิกส์ + เคมี + ชีวะ
จึงไม่มีการ weight น้ำหนักให้ชีวะมากกว่า่แต่อย่างใดครับ

ถามไรหน่อยนะคะ :)
คือหนูอ่ะ ชอบชีวะมากกก ชอบอังกฤษ ชอบ ฟิสิกส์ ชอบเลข!
แต่ว่าา

เคมีนี่ ไปไกลๆเลย 55+

จะไหวไม๊คะ?

ถ้าวิชาที่ต้องใช้สอบ แต่ไม่ชอบ หรือทำไม่ได้ ก็ต้องทำให้มันได้ หรือไม่ถ่วงครับ

คือ ถ้าอ่านเองก็พอเกท(บ้าง)
แต่ถ้าไปเรียนอ.อุ๊นี้ ให้ตายเถอะจอร์จ หลับบ TT
พยายามแล้วนะ  :'(

แล้วก็อีกอย่างคือ หนูกลัวอ.ใหญ่  กลัวผี TT '

แต่ถ้าเป็นเครื่องในมาวางๆ ไม่เห็นเป็นคนก็พอได้อยู่นะคะ

ทุกคนจะปรับตัวได้ครับ ยกเว้น ใครที่รับไม่ได้เลย แต่ก็ยังไม่เคยเห็นนะ
ลองหาโอกาสไปตามงานเปิดรั้วโรงเรียนแพทย์ซักที่ครับ ที่เค้ามีจัดแสดงอาจารย์ใหญ่
แล้วน้ิองจะได้รู้ว่าตัวเองรับได้มั้ย

อย่างนี้หนูจะเป็นหมอได้ไม๊ ? TT

ชีวิตของการเป็นหมอไม่ได้อยู่แค่อาจารย์ใหญ่ครับ มีอีกหลายแง่มุม
แต่ก็ต้องยอมรับว่าอาจารย์ใหญ่เป็นหนึ่งในการเรียนวิชา มหกายวิภาคศาสตร์ ที่สำคัญครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
ประชาสัมพันธ์งาน เปิดรั้วโรงเรียนแพทย์ ครั้งที่ 7 ครับ

http://www.nctms.in.th/detail_act.php?news_id=102

paweena

:)  อยากจะถามพี่ว่าค่ายแพทย์จุฬาจะจัดวันไหนค่ะ

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
จัดไปแล้วครับ
จะจัดทุกปี ประมาณช่วงตุลาคม (ระหว่างปิดเทอม 1 ก่อนขึ้นเทอม 2 น่ะครับ)

ถ้าปีนี้น้องยังไม่อยู่ ม.6 แล้วสนใจ ก็ปีหน้าลองสมัครดูได้ครับ
รายละเอียดก็ติดตามในเว็บนี้แหละครับ

จา คนอยากเรียนแพทย์

น้องอยากรู้ว่าแพทย์ต้องเก่งวิชาไหนมากสุดค่ะ  ???

แล้วถ้ามีพ่อแม่เป็น อ.ส.ม. จะเอาแพทย์ได้เลยหรือเปล่าคะ

น้องเริ่มท้อแล้วอะ    ได้ยินคำที่ว่าพ่อแม่เป็นอ.ส.ม.จะได้เข้าแพทย์ได้เลยโดยที่ไม่ต้องสอบเข้าอะค่ะ  :-X

รุ่นพี่ที่เรียนแพทย์ตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล้วงหน้าค่า :-*

Offline pipe64

• 3481
  • 604

พ่อแม่เป็นอ.ส.ม.จะได้เข้าแพทย์ได้เลยโดยที่ไม่ต้องสอบเข้าอะค่ะ  :-X

ไม่แน่ใจสำหรับเงื่อนไขนี้นะครับ

แต่ที่คณะแพทย์ จุฬาฯ ไม่มีโควต้านี้ครับ
น้องต้องสอบคัดเลือกผ่านระบบ กสพท., CPIRD ODOD, โอลิมปิคชีววิทยา ครับ
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่เลยครับ ---> http://forum.docchula.com/index.php/topic,6560.msg108378.html#msg108378

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
น้องอยากรู้ว่าแพทย์ต้องเก่งวิชาไหนมากสุดค่ะ  ???

แล้วถ้ามีพ่อแม่เป็น อ.ส.ม. จะเอาแพทย์ได้เลยหรือเปล่าคะ

น้องเริ่มท้อแล้วอะ    ได้ยินคำที่ว่าพ่อแม่เป็นอ.ส.ม.จะได้เข้าแพทย์ได้เลยโดยที่ไม่ต้องสอบเข้าอะค่ะ  :-X

รุ่นพี่ที่เรียนแพทย์ตอบด้วยนะค่ะ

ขอบคุณล้วงหน้าค่า :-*

ไม่เคยได้ยินเลยนะครับ สำหรับเงื่อนไขนี้

และค่อนข้างมั่นใจว่าไม่มีนโยบายนี้ครับ ลองคิดง่ายๆ ครับ อสม. ทั่วประเทศมีเป็นหมื่นๆ คน ในขณะที่แพทย์ปีหนึ่งๆ รับเพียงแค่ พันกว่าคนเท่านั้น

ก็ไม่มีทางเป็นไปได้อยู่แล้ว

อีกอย่างหนึ่งครับ แม้ว่าจะมีโควต้าก็จริง แต่ไม่มีทางที่จะเข้าได้เลย ไม่ว่าจะเป็นโครงการพิเศษใดๆ ก็ตาม ก็ต้องมีการสอบเพื่อคัดเลือกทั้งนั้นครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

มิ้นท์

พี่ค่ะ...ตอนนี้หนูอยู่ ม.2 เกรดก็ 3.8 กว่าๆอยากเป็นเเพทย์ตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ :'(  ช่วงม.ปลายพี่ๆทำตัวแลบะเตรียมตัวยังไงบ้างหรอค่ะ ???

ช่วยหน่อยค่ะเพราะหนูคิดว่าหัวอย่างหนูคงไปไม่ถึง :-Xแต่ถ้าได้ที่ปรึกษาดีๆ  อาจจะพอมีหวัง :-[

Pleaseeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee :-*

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
พี่ค่ะ...ตอนนี้หนูอยู่ ม.2 เกรดก็ 3.8 กว่าๆอยากเป็นเเพทย์ตั้งแต่เด็กๆแล้วค่ะ :'(  ช่วงม.ปลายพี่ๆทำตัวแลบะเตรียมตัวยังไงบ้างหรอค่ะ ???

ช่วยหน่อยค่ะเพราะหนูคิดว่าหัวอย่างหนูคงไปไม่ถึง :-Xแต่ถ้าได้ที่ปรึกษาดีๆ  อาจจะพอมีหวัง :-[

Pleaseeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee :-*

อยู่ ม.2 พี่ว่าก็อย่าเพิ่งรีบคิดว่าตัวเองจะไม่ได้ ใช้ชีวิตวัยรุ่นให้คุ้มค่าดีกว่านะ
แนะนำได้อย่างเดียวว่า ตอนนี้ก็ตั้งใจเรียนไปก่อน ฝึกลักษณะนิสัยดีๆ บุคลิกดีๆ ไว้ก่อน
แล้วพอขึ้นม.ปลายค่อยมาลองทำข้อสอบเก่าๆดูว่า หัวเราไปถึงหรือไม่
Be Patient for Patient