Docchula Community

แพทย์จุฬาดียังไง ? ทำไมพี่ถึงเลือกที่นี่อะครับ ?

nosense

ตามหัวข้อเลยครับ อยากทราบเป้นแนวทางในการสมัครกสพทอะครับ

แล้วชื่อกระทู้นี่ตั้งใจในการถามจะครับไม่ได้ประชดประชันอะไรทั้งสิ้น  :-*

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
อืมมมม ต้องรอคนที่อยากเข้าจริงๆมาตอบเนอะ
พี่เลือกเรียงตามคะแนนเฉ๊ยเฉยอ่ะ เพราะไม่คิดว่าจะติด  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ก็เพราะ "จุฬาฯ" ไงน้อง

CU is beyond any definition.  :D

Offline -ŦęćĥМάŋĩǻċ-

• 4679
  • 13
  • ทำไมเราขี้เกียจจัง
พี่ติดโครงการอ่า

โครงการจังหวัดพี่มานเป็นจุฬา เลยได้จุฬา
แม้กายไกลสุดฟ้าลับตา ไม่เกินใจไข้วคว้าฝันถึง ไม่เกินรักฝากไว้คำนึง ไม่เกินกาลรำพึงถึงเธอ

Offline faku haku

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
พี่ตอบให้ละกัน

ในความคิดพี่นะ

ได้ชื่อว่าเป็นแพทย์ พี่ไม่อยากให้มาเปรียบเทียบกัน เพราะพวกเราเป็นแพทย์ เรามีความสำคัญต่อชุมชนพอๆ กัน คือเราต้องช่วยให้เกิดสุขภาพที่ดีแก่ชุมชน

เพราะฉะนั้นแพทย์จะดีหรือไม่ดีไม่ขึ้นกับสถาบันครับ แต่ขึ้นกับว่าเรามีความเป็นแพทย์มากแค่ไหนต่างหาก

ส่วนที่ว่าเหตุผลในการเลือกคณะไหนนั้น อันนี้พี่ว่าเป็นเหตุผลส่วนตัวนะน้อง

เพราะว่าพี่อยากเข้าหมอจุฬา พี่ก็เลยเลือก หมอจุฬา ก็เท่านั้นเอง พี่ไม่คิดหรอกว่าที่ไหนดีกว่า พี่เลือกไปแล้วก็ตั้งจิตอธิษฐานว่า "ถ้าพี่มีบุญสมกับที่ไหน ขอให้ที่นั่นเลือกพี่"

ประมาณนี้ครับน้อง

ยังไงที่ไหนก็ได้ น้องสามารถออกมาเป็นแพทย์ที่ดีได้หมดครับ
Always have a faith in what you're doing

Offline NoLove

• *
  • 280
  • 2
เรียนที่นี่เพราะเป็นคณะในฝันไง เนื่องจากอยู่ใกล้บ้านพี่ดี

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
พี่เป็นสายเลือดจุฬาฯ อ่าครับ ตั้งแต่พ่อและแม่
และพี่เองก็พระเกี้ยวน้อยด้วย
อีกอย่างพ่อแม่พี่บอกว่าเรียนที่จุฬาฯ จะสนุกเพราะมีหลายคณะ มีกิจกรรมมาก เป็นมหาวิทยาลัยแบบสังคมๆ
นั่นคือสิ่งที่คิดก่อนเข้าอ่าครับน้อง
พอคิดจะเข้า พี่ก็เลยไม่หวั่นไหวแม้แต่นิดนึง แม้ว่าตอนม.6 จะแอบปันใจนิดๆ ให้กับวิศวะก็ตาม
แต่พอติดหมอเข้า ทั้งญาติ ทั้งพ่อแม่ดีใจมากยิ่งกว่าตอนรู้คะแนนพฐ.วิศวะอีก
(แอบบอกนะว่าเคยไปเข้าค่ายหมอด้วยของที่อื่นอ่ะ ค่ายที่มี 2 วันแล้ว"ไม่ต้องค้าง"อ่ะ - สาเหตุที่ไปค่ายนี้นั่นเอง
ตอนจบค่ายพี่มาถามมากมายว่าจะเลือกที่นี้มั้ย พี่บอกไปว่าเลือกจุฬาฯ เหอๆ)
พอเข้ามา สิ่งที่คิดมันไม่ใช่ครับน้อง
สิ่งนั้นน้องต้องมาสัมผัสเองครับ
ปล. กระทู้นี้ถามว่าทำไมถึงเลือกอ่านะ พี่ก็ตอบไปแล้ว 555+
ปล2. บอกไม่ได้ว่าดีจริงๆ ยังไง หากน้องไม่มาสัมผัสเอง
ปล3. เจอกันครับ
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

• *
  • 1594
  • 12
  • A bend on a road is not the end of the road.
เห็นด่วยกับพ่วิชชี่นะ

แพทย์จุฬาเป็นยังไง มาสัมผัสเองสิครับ
Always have a faith in what you're doing

LADY LOO

พี่ก็ไม่แน่ใจจ้ะ
พี่รู้แต่ว่า พี่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :D

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
กระทู้นี้มีสาระเกินไป พี่ตอบไม่ไ่ด้อ่ะ จะตอบว่าเพราะแพทย์จุฬาหน้าตาดีก็กระไรอยู่ 555+ี่

• *
  • 1594
  • 12
กระทู้นี้มีสาระเกินไป พี่ตอบไม่ไ่ด้อ่ะ จะตอบว่าเพราะแพทย์จุฬาหน้าตาดีก็กระไรอยู่ 555+ี่

เหยๆ แต่นี่เรื่องจริงนะน้อง แพทย์จุฬาหน้าตาดีทุกคน  ;D ;D ;D

พี่เลือกที่นี่เพราะพ่อบอกพี่ว่า "ใกล้บ้าน"

และพอไปถามพ่ออีก แบบว่าอยากได้เหตุผลมากกว่าใกล้บ้าน

ก็ได้คำตอบว่า เพราะพี่เกิดที่โรงพยาบาลจุฬา แน่นอนว่าโดยน้ำมือหมอที่จุฬาและพยาบาลจุฬา

พี่จึงปล่อยเลยตามเลย ก็เลยได้มาเรียนที่จุฬา

ดวงพี่สมพงกับจุฬาค่ะ ผ่าตัดทุกครั้งแม่พี่ก็มาผ่าจุฬาหมดเลยแหละ

สรุป ครอบครัวพี่ชอบที่นี่ พี่ก็ชอบที่นี่นะ จึงเลือกที่นี่

ส่วนที่ไม่เลือกที่อื่น ก็มีเหตุผลหลากหลายส่วนตัวนะ แล้วแต่ความชอบกับการตัดสินใจเลยแหละจ้ะ

พี่ไม่ค่อยกังวลตอนเลือกเลยนะ ก็แบบ...สถาบัน ที่ไหนก็เหมือนกันรึป่าว

ใช้เวลาเลือกประมาณ 5 นาที ส่วนใหญ่เป็นเวลาที่เดินไปถามพ่อมากกว่า

ไม่มีที่อยากเข้าเป็นพิเศษ มีแต่ที่ที่ไม่อยากเข้าอะ...ตอบไปงงไป

ปล. จะมีประโยชน์มั่งมั้ยเนี่ย - -

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พี่ก็ไม่แน่ใจจ้ะ
พี่รู้แต่ว่า พี่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :D
แอบเนียนนะเนี่ยตะเอง  :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline Purified

• 1422
  • 428
ใกล้บ้าน

กลางเมือง

เกิดมาเพื่อสิ่งนี้

Offline Makimos

• *
  • 1595
  • 25
ใกล้บ้าน

แต่ควันเยอะอะ (ข้อเสียข้อใหญ่)