Docchula Community

แพทย์จุฬาดียังไง ? ทำไมพี่ถึงเลือกที่นี่อะครับ ?

LADY LOO

พี่ก็ไม่แน่ใจจ้ะ
พี่รู้แต่ว่า พี่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :D
แอบเนียนนะเนี่ยตะเอง  :P

อุเหม่ พี่อิ๊บ
ยังอุตส่าห์ตาไวเห็นอีก
เรากะจะเนียนๆไปซะหน่อย  :-[

Offline pipe64

• 3481
  • 604
เลือกเพราะ ... ไรหว่า

- เพื่อนเรียนที่นี่กาน
- ไม่ต้องย้ายหอ

ฯลฯ

แพทย์จุฬามีดี ... แต่ไม่มีโฆษณา

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
พี่รู้แต่ว่า พี่เกิดมาเพื่อสิ่งนี้  :D
แอบเนียนนะเนี่ยตะเอง  :P

อุเหม่ พี่อิ๊บ
ยังอุตส่าห์ตาไวเห็นอีก
เรากะจะเนียนๆไปซะหน่อย  :-[
แน่น๊อน  :D

ว่าแต่ "อุเหม่" เหรอ  :P :P

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

LADY LOO

555+
สรรคำมาใช้ หรูป่ะคะ

เอ วันนี้น่าแปลก
พี่แดนไม่มาปั่นบอร์ด
น่าแปลกจิงงงง  ???
ยิ่งวันสำคัญอย่างงี้ด้วย

เหตุผลอันดับแรก เพราะพี่ไปคุยกับรุ่นพี่แพทย์คนนึงมาซึ่งเขาแนะนำจุฬา ทั้งๆที่มหาลัยที่พี่เขาก็ชื่อดังไม่แพ้จุฬาเลย
เพราะเค้าเห็นว่าแผนการสอนหลายอย่างของจุฬาค่อนข้างจะเหมาะกับปัจจุบันมากกว่า ( พยายามพูดให้งงๆจะได้ไม่ดูเปรียบเทียบกันมากไป  :'( ) อันนี้เป็นคำแนะนำของพี่มหาลัยอื่นนะ ไม่ใช่ของพี่เอง

พอล่ะ หยุดเรื่องมหาลัยอื่นไว้เท่านี้

อีกเหตุผลนึงที่มันไม่ค่อยดี แต่พี่ก็ต้องยอมรับว่ามันมีส่วนเยอะมากว่า บ้านพี่เค้าค่อนข้างจะยึดสถาบันพอดู ไม่ถึงกับว่าต้องที่นี่เท่านั้น แต่ออกแนว ถ้าได้ก็ควรจะเอา ขนาดที่ว่า พี่อยากเรียนทางอีกด้านนึง ซึ่งไม่ได้สอบวิชาเฉพาะไว้ แต่พี่รักมันจริงๆ เลยไปเสิร์ชหาข้อมูล ประมาณว่าอยากเรียนให้ได้อ่ะ มีที่ไหนมันไม่ใช้ไอที่เราไม่ได้สอบมั่ง แต่มันต้องเรียนม.เอกชน พอคำว่า ม.เอกชน ออกมาจากปากอันงดงามของพี่ แม่พี่ก็หน้าบูดเลยอ่ะน้องขา  :P

แต่ส่วนตัวพี่ก็เฉย ๆ นะ เลือกแพทย์ไม่ครบทั้ง 3 อันด้วย พี่ก็เลือกแค่ที่ที่คิดว่า เอ้อ ถ้าได้ที่นี่ คงอยากเรียนอ่ะ  :P อาจจะเป็นเพราะว่าพี่ไม่ได้คิดจะมาทางนี้ตอนแรกมั้ง

พี่สาวพี่ก็อยุ่จุฬาด้วยละ ไปรับไปส่งกันง่ายหน่อย

ซึ่งถามว่าดีมั้ย ก็ไม่รู้อ่า เอาเป็นว่า เลือกที่ที่น้องอยากเรียนดีที่สุด เหตุผลรองลงมาหน่อยก็อาจจะเป็นความต้องการของที่บ้าน ความสะดวกในการเดินทาง ฯลฯ

เพราะหมอ เรียนที่ไหน ก็ยังเป็นหมออยู่ดี ใช่ว่าอยู่ที่มหาลัยดัง ๆ แล้วจะเป็นหมอที่ดีหมอที่เก่งได้ อยู่ที่ตัวน้องมากกว่าค่ะ

ที่พูดได้เพราะพี่ก็เขามาเป็นฐานในคณะเขาอยู่เนี่ย 555 :D ละไอตอนสอบรวมทั้งประเทศ ก็จะเป็นฐานให้หมอทั้งประเทศ ..( ถ้าอยู่ถึงอ่ะนะ )

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum

สรุปคุณ LADY LOO ที่เป็นรุ่นน้องหรือรุ่นพี่กันแน่ครับ (ผมจะได้ใช้สรรพนามเรียกถูก)  ???

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
Lady Loo เป็นรุ่นน้องที่เตรียมฯครับ  ::)

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
เหตุผลอันดับแรก เพราะพี่ไปคุยกับรุ่นพี่แพทย์คนนึงมาซึ่งเขาแนะนำจุฬา ทั้งๆที่มหาลัยที่พี่เขาก็ชื่อดังไม่แพ้จุฬาเลย
เพราะเค้าเห็นว่าแผนการสอนหลายอย่างของจุฬาค่อนข้างจะเหมาะกับปัจจุบันมากกว่า ( พยายามพูดให้งงๆจะได้ไม่ดูเปรียบเทียบกันมากไป  :'( ) อันนี้เป็นคำแนะนำของพี่มหาลัยอื่นนะ ไม่ใช่ของพี่เอง

พอล่ะ หยุดเรื่องมหาลัยอื่นไว้เท่านี้

อีกเหตุผลนึงที่มันไม่ค่อยดี แต่พี่ก็ต้องยอมรับว่ามันมีส่วนเยอะมากว่า บ้านพี่เค้าค่อนข้างจะยึดสถาบันพอดู ไม่ถึงกับว่าต้องที่นี่เท่านั้น แต่ออกแนว ถ้าได้ก็ควรจะเอา ขนาดที่ว่า พี่อยากเรียนทางอีกด้านนึง ซึ่งไม่ได้สอบวิชาเฉพาะไว้ แต่พี่รักมันจริงๆ เลยไปเสิร์ชหาข้อมูล ประมาณว่าอยากเรียนให้ได้อ่ะ มีที่ไหนมันไม่ใช้ไอที่เราไม่ได้สอบมั่ง แต่มันต้องเรียนม.เอกชน พอคำว่า ม.เอกชน ออกมาจากปากอันงดงามของพี่ แม่พี่ก็หน้าบูดเลยอ่ะน้องขา  :P

แต่ส่วนตัวพี่ก็เฉย ๆ นะ เลือกแพทย์ไม่ครบทั้ง 3 อันด้วย พี่ก็เลือกแค่ที่ที่คิดว่า เอ้อ ถ้าได้ที่นี่ คงอยากเรียนอ่ะ  :P อาจจะเป็นเพราะว่าพี่ไม่ได้คิดจะมาทางนี้ตอนแรกมั้ง

พี่สาวพี่ก็อยุ่จุฬาด้วยละ ไปรับไปส่งกันง่ายหน่อย

ซึ่งถามว่าดีมั้ย ก็ไม่รู้อ่า เอาเป็นว่า เลือกที่ที่น้องอยากเรียนดีที่สุด เหตุผลรองลงมาหน่อยก็อาจจะเป็นความต้องการของที่บ้าน ความสะดวกในการเดินทาง ฯลฯ

เพราะหมอ เรียนที่ไหน ก็ยังเป็นหมออยู่ดี ใช่ว่าอยู่ที่มหาลัยดัง ๆ แล้วจะเป็นหมอที่ดีหมอที่เก่งได้ อยู่ที่ตัวน้องมากกว่าค่ะ

ที่พูดได้เพราะพี่ก็เขามาเป็นฐานในคณะเขาอยู่เนี่ย 555 :D ละไอตอนสอบรวมทั้งประเทศ ก็จะเป็นฐานให้หมอทั้งประเทศ ..( ถ้าอยู่ถึงอ่ะนะ )
อย่าบอกว่าน้ำอยากเข้าพวกคณะITเพื่อไปสร้างการ์ตูนอนิเมะนะ ;D
เข้าเรื่องดีกว่า คณะแพทย์จุฬาเป็นคณะที่คนเก่งๆของประเทศเข้าเยอะดังนั้นสภาพแวดล้อมในการเรียนจึงดีมาก เพื่อนๆในคณะจะชวนกันเรียน(หรือเปล่าน้า ;D) ช่วยเหลือซึ่งกันและกัน เวลาเบื่อก็ไปเดินเล่นแถวๆสยามได้ ชีวิตสบายมากๆ :'(
ถ้าน้องอยากเป็นแพทย์คณะแพทย์จุฬาก็เป็นตัวเลือกที่ดีตัวเลือกหนึ่งนะครับ

LADY LOO

Lady Loo เป็นรุ่นน้องที่เตรียมฯครับ  ::)

อ้าวววว รู้ได้ไงอ่ะ  :o

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เหตุผลหรอ

ก้อเพราะว่าที่นี่ เป็นแพทย์ที่หน่วยกิตน้อยที่สุดในประเทศไทย

เห็นความแตกต่างได้ชัดเจนตอนปี 1 ซึ่งไม่ต้องเรียน ไทย สังคม :D

ปี 2 ก็เรียนผ่าอาจารย์ใหญ่แค่เทอมเดียวครับ

ส่วนที่อื่นเค้าเรียนกันทั้งปี

ส่วนปีอื่น ๆ ยังมิทราบ เพราะยังเรียนไม่ถึง

สรุปว่า ที่นี่ สบาย เรียนชิว :D

เวลาว่างเยอะ SDL กันสนุกสนาน

เอ้ย ขอถอนคำพูด เด๋วจะเป็นการแนะนำในทางที่ผิด ;D

ความจิงก็คือ ถึงชั่วโมงเรียนน้อยจริง แต่เนื้อหาก็ไม่ได้น้อยไปกว่าที่อื่น

ฉะนั้น ไอ้ชั่วโมงว่างนี่ก็ต้องบริหารดี ๆ เอาไปศึกษาเพิ่มเติมด้วยตนเองด้วยครับ  ;)

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123

แอบไปเข้า hi5 น้องเค้ามาหรอ  ;)

อย่าบอกว่าน้ำอยากเข้าพวกคณะITเพื่อไปสร้างการ์ตูนอนิเมะนะ ;D

ก็ ใกล้เคียงนะ แต่จริงๆสนใจกราฟฟิคอาร์ตมากกว่า
แต่ก็เคยคิดอยากทำอนิเมเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เขาสอนแต่ 3D อ่ะดิ เซงเปด
อยากทำไอแบบที่เราดู ๆ กันอยู่มากกว่า

"I'm just a small man. My heart is moved by what's in front of me, rather than what the world as a whole needs
Walker Allen

LADY LOO

แอบไปเข้า hi5 น้องเค้ามาหรอ  ;)

อ้าวววว พี่แดน
อย่าชี้โพรงให้พี่เกี๊ยกสิคะ
ถ้าเกิดพี่เกี๊ยกเข้าไปดูจริงๆ
ไฮไฟว์อ้อม โดนถล่มเละแน่ๆ  :-X

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เวลาเบื่อก็ไปเดินเล่นแถวๆสยามได้ ชีวิตสบายมากๆ :'(

มันมีเวลาว่างด้วยเหรอค่ะน้องขา
พี่เห็นตารางบล๊อกนี้แล้วพี่ซีเวียเลยทีเดียว

SDL หายไปหนายยยยยยยยยยยยยยยย

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
เวลาเบื่อก็ไปเดินเล่นแถวๆสยามได้ ชีวิตสบายมากๆ :'(

มันมีเวลาว่างด้วยเหรอค่ะน้องขา
พี่เห็นตารางบล๊อกนี้แล้วพี่ซีเวียเลยทีเดียว

SDL หายไปหนายยยยยยยยยยยยยยยย
เออนั่นสิ เอา SDLช้านคืนม๊า T_T

น้องน้ำเราชวนพวกโอตาุคุมาตั้งชมรมกันดีกว่ามั้ย 555+

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>