Docchula Community

แพทย์จุฬาดียังไง ? ทำไมพี่ถึงเลือกที่นี่อะครับ ?

Offline IPPUsama

• *
  • 5419
  • 29
  • One sky, one destiny
จริงๆพี่คิดว่าเรื่องเพื่อนหลากหลายคณะเนี่ย
ทางฝั่งศิริราชเค้าน่าจะได้เพื่อนเยอะและหลากหลายกว่าเรานะ เกือบจะเป็นเครือข่ายเลยล่ะ
เพราะเค้าอยู่หอทุกคน เลือกเมทไม่ได้ เพราะฉะนั้นแค่เพื่อนร่วมห้อง เพื่อนของเพื่อนร่วมห้อง ก็ถือว่ากว้างขวางพอตัวอยู่แล้ว
ส่ววิชาปี1ที่ว่าเค้าบังคับเรียน ก็หมายความว่าทุกคณะต้องเรียนเหมือนกันหมด บางวิชาเรียนร่วมกัน (เช่น อังกฤษ)
ทำให้แต่ละคนจะได้เจอเพื่อนที่ส่วนใหญ่เป็นปี 1 เหมือนกันเยอะกว่าเรา
เพราะจริงๆวิชาเลือกของจุฬา คนส่วนใหญ่ที่ไปลงก็ไม่ใช่ปี 1 อ่ะ
มันมีแค่ทันตะ เภสัชแล้วก็คณะเราที่จำกัดเวลาลงช่วงปี1 คณะอื่นส่วนใหญ่เค้าไปเก็บกันปีท้ายๆ

ที่เหลือก็อย่างที่น้องเรปบนพูดแหละ อันนั้นเป็น list ข้อดีที่เด่นๆ
ซึ่งพี่ว่า ทางศิริราชเค้าก็สามารถเขียนร่ายสารพัดข้อดีมาแบบนี้ได้เหมือนกัน
แต่ละคนก็มองสภาพแวดล้อมแต่ละอย่างต่างกัน
เพราะฉะนั้น พี่ไม่ค่อยอยากให้น้องมาเปรียบเทียบข้อดีของแต่ละที่
แต่อยากให้น้องเลือกเอาว่า"ชอบ"ที่ไหนมากกว่าจะดีกว่านะ

\ \ Oath's Charm, Passing Memories / /

<<  ~  OathKeeper & ObliVion  ~  >>

Offline pipe64

• 3481
  • 604
สำหรับประเด็นของน้อง พี่ขอแยกเป็น 2 ประเด็นนะครับ คือ

1. แพทย์ จุฬาฯ ดีอย่างไร

น้องกล่าวว่า คำตอบที่ผ่านมา (ก่อนน้องจะโพส) บอกเพียงแต่ว่า
ทุกคนมีคำตอบให้กับตัวเอง แต่ไม่มีคำตอบให้กับตัวน้อง หรือบุคคลภายนอก
แต่คิดว่าน้องคงจะพอได้คำตอบแล้วว่า แพทย์ จุฬาฯ มีจุดแข็งอย่างไร

พี่ขอตอบในมุมมองของพี่บ้างแล้วกันนะครับ

- คำว่า ดี ไม่ดี มันขึ้นกับว่าน้องให้ความสำคัญกับสิ่งใดมาก น้อยกว่ากัน (อาจารย์ / เพื่อน / รุ่นพี่รุ่นน้อง / สภาพสังคม / ที่ตั้ง การเดินทาง)

- ด้านสถานที่ : อย่างที่เรพบนๆ ได้บอกไปแล้วนะครับ ว่า ตั้งอยู่ใจกลางเมือง เดินทางสะดวก ซึ่งขึ้นกับความชอบของแต่ละบุคคล
                     (แต่โดยส่วนตัวพี่ยังชอบแบบที่เป็นวิทยาเขตมากกว่า (อารมณ์ว่า เอาปี 1 ทุกคณะไปเรียนรวมกัน) เพราะ มันทำให้รู้จักคนเยอะดี)
  ด้านวิชาการ : จุฬาฯ จะเน้นที่วิชาที่จะนำไปใช้ (เรียนที่จำเป็น) แต่นอกเหนือจากนั้น ถ้าน้องอยากเรียนก็สามารถลงเป็น free elective ได้ครับ
                     ไม่ว่าจะเป็น physics, calculus, อารยธรรม แม้กระทั่ง การขับร้อง, creative thinking ฯลฯ ตามความสนใจของน้องเลยครับ
  ด้านสังคม :  สำหรับที่ที่เป็นวิทยาเขต ก็ดีครับ น้องจะได้รู้จักกับเพื่อนต่างคณะมากมายตอนปี 1
                   แต่ไม่ใช่ว่า เรียนจุฬาฯ แล้วหมดโอกาสที่จะรู้จักกับเพื่อนคณะอื่นครับ เพราะ จุฬาฯ แต่ละคณะตั้งอยู่ในบริเวณใกล้เคียงกัน
                   น้องสามารถทำความรู้จักกับเพื่อน รุ่นพี่ รุ่นน้อง ในคณะ / ต่างคณะ ผ่านกิจกรรมต่างๆ ไม่ว่าจะเป็นกีฬาเฟรชชี่, ลอยกระทง, ฟุตบอลประเพณี ฯลฯ

- สิบปากว่า ไม่เท่า หนึ่งตาเห็น
  คณะแพทยศาสตร์ จุฬาฯ มีช่องทางหลากหลายที่น้องจะได้รู้จักกับคณะครับ ไม่ว่าจะเป็น เว็บหลักของคณะ (www.md.chula.ac.th)
  เว็บบอร์ดของคณะ (www.forum.docchula.com) ซึ่งจะมีพี่ๆ แต่ละชั้นปี คอยตอบคำถาม ข้อสงสัย ของน้องๆ ครับ
  หรือจะเป็นกิจกรรม "ค่ายอยากเป็นหมอ" ที่จะจัดเป็นประจำทุกปีในเดือนตุลาคม สำหรับน้อง ม.ปลาย ครับ

(อ่านต่อ เรพล่างนะครับ)

Offline pipe64

• 3481
  • 604
2. ถ้าผมต้องเข้ามาเรียนแล้วจะรู้ตามที่พี่ๆบอกไว้ แล้วผมเกิดไม่ชอบ ผมก็เสียเวลาสิครับ

ไม่ว่าน้องจะเรียนจุฬาฯ ศิริราช รามา มช มข มอ ฯลฯ
น้องจะต้องรู้สึกชอบ และไม่ชอบ ในแต่ละแง่มุม ของแต่ละแห่งครับ

พี่เชื่อว่า ไม่มีสิ่งใดเหมาะสม 100% สำหรับทุกคนหรอกครับ

ลองคิดง่ายๆ เคยเป็นมั้ยครับ
เรียนพิเศษที่นี่ ก็ดีนะ สอนเร็วดี ให้ concept แต่ไม่เน้นโจทย์
แต่ที่นั่น ก็ดีนะ แบ่งแนวโจทย์ครบถ้วน แต่สอนช้ามาก

ส่วนประเด็นที่ว่า "เสียเวลา"

น้องลองอ่านที่ี่พี่พิมพ์ไปข้างบนละกันครับ แล้วน้องจะมีคำตอบสำหรับประเด็นนี้

ขอบคุณครับ
 :)

Offline Oakazaki

• *
  • 132
  • 12
อันที่จริงที่แห่งนี้อาจจะมีข้อดีมากมาย แต่ข้อเสียของมันก็มีเหมือนกัน
แต่มันก็แล้วแต่มุมมอง ต่างคนก็ต่างความคิด แต่อย่างน้อยเรียนจบที่ไหนก็ออกมาเป็นหมอเหมือนกัน
อยากให้ลองคิดดูมากกว่าว่า อยากเป็นหมอจริงหรือไม่และเพราะอะไร มันเป็นสิ่งที่ต้องคิดมากกว่าจะเลือกเรียนที่ไหนเสียอีก  ::)