Docchula Community

อยากเรียนต่อแพทย์ค่ะ

พี

อยากเรียนต่อแพทย์ค่ะ
« on: January 31, 2009, 09:13:19 am »
สอบถามหน่อยค่ะ คือตอนนี้กำลังจะจบปีสี่ วิทยาศาสตร์ประยุกต์ เคมีอุตสาหกรรม(พระจอมเกล้า พระนครเหนือ)

แล้วอยากจะต่อแพทย์ มีคนบอกว่าต้องเรียนอีก5ปี แล้วไม่ทราบว่าต้องสมัครยังไงแบบละเอียดๆ

และมีคุณสมบัติของผู้สมัครอย่างไรบ้างคะ ใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอสถานที่ วันเวลา ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

:)

Offline พีทซ่า@Gr.ofSeventeen

• *
  • 907
  • 48
  • นี่ หรือ?
Re: อยากเรียนต่อแพทย์ค่ะ
« Reply #1 on: January 31, 2009, 09:40:38 am »
ขณะนี้ทางคณะแพทย์ฯ จุฬาฯ ไม่มีการเปิดรับสมัครดังกล่าวแล้วนะครับ

อาจจะมีที่คณะแพทย์ของมหาลัยอื่น ต้องลองตามข่าวดูนะครับ

ถ้าจะเข้าเรียนที่คณะแพทย์ฯ ของจุฬาฯและอีกหลายมหาลัย

ก็คงต้องเรียน 6 ปี และใช้วิธีการสอบเช่นเดียวกับนักเรียนมัธยมฯปลายทั่วไป
« Last Edit: January 31, 2009, 11:11:45 am by ไปป์ »

พี

« Reply #2 on: January 31, 2009, 09:46:37 am »
งั้นก็ต้องสอบเหมือนเด็กม.6ทั่วไปเลยใช่มั้ยคะ

Offline Major

• 1402
  • 156
    • Docchula
« Reply #3 on: January 31, 2009, 11:05:10 am »
ใช่ครับ

เพราะการเรียน ปี1 ก็มีวิชาในคณะบางตัว ซึ่งจำเป็นต้องเรียน เช่น "Doctor & Society" และ "Cell Biology" ครับ

รวมไปถึงวิชาบางวิชาที่จัดให้เรียนเฉพาะนิสิตแพทย์ เช่น English for Medical Students, Physics for Medical Students, Chemistry for Medical Students

เพราะฉะนั้น การเรียนปีหนึ่งก็เป็นเรื่องสำคัญ และจำเป็นในการเรียนแพทย์ครับ

แม้ว่าจะจบ ป.ตรี มาจากที่อื่นก็ตาม แต่หากไม่ได้เรียนวิชาในคณะข้างต้นแล้ว ก็ไม่อาจสำเร็จหลักสูตรแพทยศาสตร์บัณฑิต ของจุฬาฯ ได้ครับ
จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
จะรักชาติจนชีวิตเป็นผุยผง
จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง
จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #4 on: January 31, 2009, 11:15:29 am »
โครงการเรียนแพทย์ 5 ปี รู้สึกจะเรียกว่า New Tract

เปิดรับนิสิตที่จบปริญญาตรีทางด้านวิทยาศาสตร์มาแล้ว (ไม่แน่ใจว่าต้องเป็นวิทยาศาสตร์สุขภาพมั้ย)
เข้าเรียนแพทย์ โดยเริ่มที่ปี 2 เลย (ยกเว้นปี 1 ให้)

เท่าที่รู้ข้อมูลมา

1. คณะแพทย์ จุฬาฯ ปิดรับ new tract ไปแล้ว
2. อาจจะมีบางที่ ยังเปิดรับ new tract อยู่ลองหาดูนะครับ

ไม่อย่างนั้นก็ลองสอบใหม่เหมือนน้องๆ ม.6 อ่ะครับ (เข้าแบบปกตินั่นเอง)
แล้วเรียนตั้งแต่ปี 1 ถึง 6 ก็ได้ครับ

ป่าดง คงไพร ไทยยั่งยืน

« Reply #5 on: February 03, 2009, 11:39:20 am »
เท่าที่ค้นหาเจอนะครับ ก็จะมีที่ ม.นเรศวร ม.ขอนแก่น อ่ะครับ แต่เป็นของปี 51 นะครับ แล้วก็ไม่รู้ว่าปี 52  จะเปิดรับอีกหรือป่าว แต่ขอบอกว่ารับน้อยมากอ่ะครับ แต่ที่อืนๆๆ ไม่ทราบว่าจะมีอีกหรือป่าวนะครับ