Docchula Community

แพทย์ชนบท กับ ปริญญา

Offline Lone Wolf

• *
  • 429
  • 20
Re: แพทย์ชนบท กับ ปริญญา
« Reply #30 on: February 28, 2010, 12:51:19 pm »

1. ยินดีให้เรียกพี่ครับ  :D
    ถ้าน้องมีโอกาสได้ไปสังเกตการทำงานของแพทย์ในโรงพยาบาลอย่างใกล้ชิด จะเห็นว่าวิชาชีพแพทย์จะอยู่กันอย่างพี่น้อง  :)
    แพทย์ที่เกษียณไปแล้วก็ยังยินดีให้แพทย์จบใหม่เรียก "พี่" อยู่เลย

เป็น defence mechanism แบบ regression รึเปล่าครับ  ;D

ล้อเล่นค้าบ

เด็ก cpird

« Reply #31 on: May 04, 2010, 08:17:02 pm »
อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับแพทย์วิจัยของจุฬาครับ จะต้องไปอ่านเพิ่มที่ไหนครับ

เท่าที่ทราบมา คือเป็นส่วนหนึ่งของโครงการเพชรชมพู (มั้ง)?? เรียนตั้งแต่ปี2-6 นอกเวลา ไม่ได้เพิ่มเวลา 3 ปีเหมือน MD-PhD ของฝั่งมหิดล
อย่างนี้ นิสิตในโครงการ CPIRD ที่ 3 ปีหลังต้องออกไปอยู่ข้างนอกจะมีโอกาสได้เข้าโครงการนี้หรือไม่ครับ

รบกวนด้วยครับ

PI CPIRD MU

« Reply #32 on: May 06, 2010, 01:02:47 am »
อยากทราบรายละเอียดเกี่ยวกับแพทย์วิจัยของจุฬาครับ จะต้องไปอ่านเพิ่มที่ไหนครับ

เท่าที่ทราบมา คือเป็นส่วนหนึ่งของโครงการเพชรชมพู (มั้ง)?? เรียนตั้งแต่ปี2-6 นอกเวลา ไม่ได้เพิ่มเวลา 3 ปีเหมือน MD-PhD ของฝั่งมหิดล
อย่างนี้ นิสิตในโครงการ CPIRD ที่ 3 ปีหลังต้องออกไปอยู่ข้างนอกจะมีโอกาสได้เข้าโครงการนี้หรือไม่ครับ

ฝั่งมหิดล ที่เปิด MD-PhD ........... PI CPIRD MU --> ก็ไม่สามารถสมัครเข้าโครงการนี้ได้
เพราะผิดเป้าหมายของโครงการแพทย์ชนบท CPIRD ซึ่งมีสัญญาข้อผูกมัดไว้อยู่

Offline pipe64

• 3481
  • 604
« Reply #33 on: May 06, 2010, 01:08:55 am »

พี่ได้คำแนะนำจากหลังไมค์ว่า
ให้น้องถามตอนปฐมนิเทศของฝ่ายวิชาการ ซึ่งจะมีอาจารย์จากฝ่ายวิชาการคณะมาด้วย
ส่วนปฐมนิเทศวิชาการวันไหน เดี๋ยวคงมีประกาศอีกทีนะครับ

:)

ผปค

« Reply #34 on: October 13, 2010, 01:56:46 pm »
เรื่องการต่อแพทย์เฉพาะทางก็มีหลายกระแส คนที่จบกสพท.มาแล้วและกำลังใช้ทุนอยู่บางคน ก็บอกว่าตาม ตจว. เขาจะเน้นส่งคนที่คิดว่าจะกลับไปทำงานที่ของเขาและอยู่ไปเรื่อย ๆ ก็จะเน้นไปที่แพทย์ชนบทมากกว่า บางกระแสก็ว่าจะเน้นที่คะแนนโดยเฉพาะเกียรตินิยมจะเป็นตัวเลือกก่อน บางกระแสก็ว่า ก๋วยจับก็ก่อนเส้นใหญ่ เส้นใหญ่ก็ก่อนเส้นเล็ก สำหรับไม่มีเส้นก็รอก่อน  จบแค่นี้  :-\ ::)

Milda

« Reply #35 on: June 20, 2011, 07:40:19 pm »
ถ้าอ้วนมากจะเรียนหมอได้ไหมค่ะ

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก
« Reply #36 on: June 20, 2011, 08:21:56 pm »
ถ้าอ้วนมากจะเรียนหมอได้ไหมค่ะ
หมอ ไม่จำกัดความอ้วนครับ

แต่ก็ควรลดหน่อย เพื่อสุขภาพของตัวนะครับ

คือความว่างเปล่า

ATP

กรกช

« Reply #37 on: July 11, 2011, 10:16:50 am »
ต้องทำยังไงบ้างค่ะ ถึงจะเป็นแพทย์ชนบทได้ ???
ต้องเก่งทางไหนเป็นพิเศษบ้างค่ะ
ช่วยอธิบายหน่อยค่ะ :-*
ขอบคุณมากๆเลยน่ะค่ะ(สำหรับคนที่ช่วยตอบ) :)