Docchula Community

ทำยังไงดี พอเปิดเทอมแล้วก็กลับมาเริ่มขี้เกียจอีกครั้ง

อ้ากกก

คือผมเป็นคนที่ติดดอทเอครับ ช่วงปิดเทอมที่ผ่านมาเรียกว่าตัดขาดดอทไปได้มากที่เดียว(เรียกว่าดอททั้งปิดเทอมเท่ากับดอทตอนเปิดเทอมก่อนหน้านี้ซัก2สัปดาห์) เพราะผมเรียนพิเศษทั้งวันอ่ะครับ การบ้านจากกวดวิชาก็ทำครบมาตลอด เรียกว่าผมก็พอใจค่อนข้างมากทีเดียว แต่เรื่องมันอยุ่ที่ว่าพอคอร์สอ.อุ๊ผมจบปุ๊บ ผมก็เริ่มกลับมาขี้เกียจอีกครั้ง(เริ่มดอทอีกครั้ง)เพราะเวลามันมีว่างมากขึ้น(ไม่มีเรียนพิเศษ+ไม่มีการบ้าน)ทั้งๆที่ก่อนหน้านี้กะจะเอาเวลามานั่งอ่านอังกฤษ ทวนอันเก่าไรพวกนี้อยู่แล้ว แล้วหลังจากคอสอ.อุ๊หมดแล้วคอสเจ๊บีมดันหมดอีก คราวนี้ว่างเมื่อไหร่ดอทเมื่อนั้นเลยอ่ะครับ

ทำไงดีอยากให้กลับมาขยันแบบตอนปิดเทอมเรียนพิเศษเยอะๆอ่ะครับ

พี่ว่าบางทีเราให้ความสำคัญกับการเรียนในโรงเรียนน้อยกว่าการออกไปกวดวิชาซะอีก ทำให้เรารุ้สึกว่าเราต้องตั้งใจเรียนที่กวดวิชา มีเวลาว่างก็ทำการบ้านที่อาจารย์กวดวิชาสั่ง มันก็ดีนะ ใช้เงินคุ้มดี แต่พอกลับมาเรียนที่โรงเรียน มีเวลาว่างกลับเอาไปตีดอท  ลองเปลี่ยนความคิด ให้ความสำคัญ ใส่ใจกับการเรียนที่โรงเรียนอีกสักนิด เวลาว่าง เอาไปทบทวนที่กวดวิชามาแล้วก็ได้ หรือทบทวนเนื้อหาที่เรียนที่โรงเรียน จริงๆ ตีดอทได้ ก็ไม่ผิดหรอก เวลาว่างหนิ ผ่อนคลายบ้าง แต่ถ้าแบ่งเวลาผิดก็นะ...

อันนี้แค่ความเห็นพี่นะ ^^

จะยังคงหยุดรอเธอต่อไป ไม่ว่าจะนานสักแค่ไหน...