Docchula Public Board > แนะนำการศึกษาต่อคณะแพทย์จุฬาฯ

แก่แล้ว อยากเรียนแพทย์ อ่านหนังสือประมาณนี้ พอจะสู้เด็กๆได้ไหมครับ

<< < (9/13) > >>

Nosferatu:
สำหรับจขกท. สู้ๆนะคะ
ถ้าตั้งใจจริงแล้วก็ขอให้ทำได้ ไม่ผิดหวัง และมีความสุขกับสิ่งที่ได้ทำนะคะ

แล้วก็คิดว่าการสอบเข้ามันไม่ใช่ทกสิ่งทุกอย่างของชีวิตหรอกค่ะ
พี่เองก็ไม่ได้เป็นคนที่ฉลาดอะไรมากมาย

ตอนจะเข้าก็มาเริ่มอ่านจริงจัง ม.6 เทอมสองเอง ก็เรื่อยๆอ่ะนะ
ก็เด็กเตรียมละค่ะ เพื่อนๆหลายคนก็อารมณ์นี้
 แต่ยังไม่เคยเจอใครแบบเพื่อนน้องKET นะ :P น่ากลัวพิลึก
ผ่านไปไม่กี่รุ่นเอ๊ง -*-

คือถ้าอ่านโหดมากๆก็อาจจะมีสิทธิ์สอบติดสูงมากๆ
แต่เชื่อว่ามีเวลาพอที่จะเตรียมตัวสอบอย่างปึ้กๆ พร้อมกับใช้ชีวิตอย่างสนุกสนานค่ะ

เดี๋ยวพอเข้ามหาลัยจะเสียดายชีวิตม. ปลาย ช่วยไม่ได้น้า

Dr.Lucacian:

--- Quote from: The_Witcher on September 03, 2009, 08:13:28 pm ---
--- Quote from: Dr.Lucacian on September 03, 2009, 07:22:18 pm ---ผมว่าคนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป ทั้งที่ จบจากที่ไหนก็เป็นหมอที่ดีด้เหมือนกัน

--- End quote ---
น่าจะหมายความว่าคนที่ตั้งใจแต่จะสอบที่นี่ที่เดียวหรือเปล่าแบบตั้งใจจะเข้าที่นี่ที่เดียว งง

ถ้าแปลตามประโยคตรงตัวจะหมายความได้ว่า คนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป
คนที่อยู่คณะนี้ทุกคนสอบที่นี่ หมายความว่า คนที่อยู่คณะนี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป หรอ งง

ไม่ได้หมายถึงคนที่สอบแล้วได้เรียนที่นี้ยึดติดกับที่นี้ครับ
หมายถึงการที่ ตัวเลขคนมาสอบที่นี้เยอะเพราะยึดติดว่าที่นี้ ดีที่สุด  โดยไม่คิดว่า เป็นหมอจบที่หนก็เป็นหมอที่ดีได้

งงไหมนิ กลัวไม่เข้าใจเจตนาจัง

-:•:- 騎馬王丸 -:•:-:

--- Quote from: Dr.Lucacian on September 03, 2009, 09:03:47 pm ---
--- Quote from: The_Witcher on September 03, 2009, 08:13:28 pm ---
--- Quote from: Dr.Lucacian on September 03, 2009, 07:22:18 pm ---ผมว่าคนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป ทั้งที่ จบจากที่ไหนก็เป็นหมอที่ดีด้เหมือนกัน

น่าจะหมายความว่าคนที่ตั้งใจแต่จะสอบที่นี่ที่เดียวหรือเปล่าแบบตั้งใจจะเข้าที่นี่ที่เดียว งง

ถ้าแปลตามประโยคตรงตัวจะหมายความได้ว่า คนที่มาสอบที่นี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป
คนที่อยู่คณะนี้ทุกคนสอบที่นี่ หมายความว่า คนที่อยู่คณะนี้ ยึดติดกับชื่อเสียงจนเกินไป หรอ งง

ไม่ได้หมายถึงคนที่สอบแล้วได้เรียนที่นี้ยึดติดกับที่นี้ครับ
หมายถึงการที่ ตัวเลขคนมาสอบที่นี้เยอะเพราะยึดติดว่าที่นี้ ดีที่สุด  โดยไม่คิดว่า เป็นหมอจบที่หนก็เป็นหมอที่ดีได้

แล้วคุณไปยุ่งอะไรกับเขาหรอ?  ??? แต่ก็จริงนะ บางคนเอาชื่อ

Dr.Lucacian:

--- Quote from: -:•:- 騎馬王丸 -:•:- on September 03, 2009, 09:05:17 pm ---
--- Quote from: Dr.Lucacian on September 03, 2009, 09:03:47 pm ---

แล้วคุณไปยุ่งอะไรกับเขาหรอ?  ??? แต่ก็จริงนะ บางคนเอาชื่อ

ไม่ได้จะยุ่งครับ   แค่คิดว่ามันคือความจริงในตอนนี้ ไม่ได้บอกทำแบบนี้ไม่ดี แต่มันเป็นค่านิยมไปแล้วครับ 

แทนที่คนจะกระจายเรียนที่อื่น จะได้ยกระดับที่อื่นก็กลายเป็นมา แข่งกันในเพียงที่เดียว

ไม่มีใครผิดครับ

KiaGz!~:
โอ้วว Ethics มาก ๆ ต่างคนต่างเหตุผล ไม่มีถูกไม่มีผิดขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองมุมไหน > <!!

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version