Docchula Community

อยากเป็นหมอ ต้องห้ามขี้เกียจ?

momfff

พี่หมอค่ะ

อยากจะเป็นหมอเนี่ย

ต้องห้ามขี้เกียจเลยใช่ไหม

คือหนู ชอบฟิตเอาจริงเอาจังก็ใกล้ๆสอบอะไรแบบนี้ แบบหัวแล่นมาก

พอสอบเสร็จความขี้เกียจ ก็กลับมา  อ่านหนังสือไม่เข้าหัว

ทำให้รู้สึกกังวลจังเลยค่ะ กลัวอ่านเตรียมเอ็นไว้ก่อนแล้วมานไม่จำ

เห็นหมอทุกคนต้องเรียนตลอดเวลา ขี้เกียจไม่ได้จริงไหมค่ะ

อยากจะฟิตตลอดเวลา บ้างจังเลยค่ะ -..- ~

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
พี่ว่าไม่ใช่ห้ามขี้เกียจนะ แต่น่าจะเป็นการที่เรามีความพร้อมพอที่เราจะทำอะไรซักอย่างเมื่อถึงเวลาที่เราต้องทำ

งงหรือเปล่า :P

ก็คือน้องจะทำตัวยังไงก็ได้ แต่พอถึงเวลาที่น้องจะสอบหรืออะไรก็ตามน้องต้องทำให้ได้อย่างน้อยเท่ากับที่เค้าคาดหวังไว้

ซึ่งถ้าน้องทำได้ก็น่าจะโอเค
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline Zing MdCu

• 508
  • 15
พี่ว่านะคับ คือเราสามารถทำตัวชิลๆ ได้สักระยะ(ในเวลาที่ไกลๆช่วงสอบ) :o

แต่ถ้าถึงเวลาจำเป็นที่ต้องขยัน แล้วน้องทำได้ก้อโอเคแระคับ  ::) ::) ::)

ไม่จำเป็นต้องขยัน แบบ 24ชม.หรอก  :P :P :P
>///<

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ฝึกไว้ๆ เป็นหมอ แล้วจะไม่่สามารถขี้เกียจได้อีก

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
รีบขี้เกียจเสียแต่ตอนนี้ เพราะพอเป็นหมอจะไม่สามารถขี้เกียจได้อีกต่อไป ;D ;D ;D

แต่ที่จริงแล้วความขี้เกียจก็ไม่ดีอะนะ แต่ก็ไม่ใช่ว่าจะขยันแต่เรื่องเรียนอย่างเดียว กิจกรรมทิ้งแม่มหมด อันนี้ก็ไม่ใช่

อย่างตอนเอนท์ เราก็เพิ่งมาอ่านตอนสองเดือนก่อนสอบอะ ซึ่งมันก็เพียงพอสำหรับเรา

ก็ประเมินตัวเองให้ถูก ว่าอย่างเราต้องใช้วิธีไหน ต้องเริ่มอะไรตอนไหน อะนะ
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
พี่ว่านะ

จริงอยู่ที่เราไม่จำเป็นต้องเครียดกับตำราตลอดเวลา
จริงอยู่ที่ว่าสอบตกบ้างก็ได้
จริงอยู่ที่ว่า ในช่วงชีวิตหนึ่งของเรา ขี้เกียจบ้างก็ได้

แต่ สมมตินะ
ว่ามีคนไข้ฉุกเฉินเข้ามา แล้วเราเปนแพทย์เวร
เราค่อยๆกระดึ๊บออกมาอย่างเกียจคร้าน
อาจจะช้าแค่นาทีเดียว
แต่สมมติอีกเหมือนกัน ว่าคนไข้คนนั้นขาดอากาศหายใจ
4 นาที สมองตายนะคะ
เร็วอีกนิดเดียว ช่วยชีวิตทั้งชีวิได้เลย

พี่คิดว่านะ ถ้าเราฝึกนิสัยให้กระตือรือร้นกับทุกๆเรื่อง
ปัญหาขี้เกียจ โดยเฉพาะขี้เกียจกบเรื่องวิกฤต มันก็จะลดลงไปได้นะ

ปล.จริงๆพี่ก็ยังไม่ได้ขึ้นตรวจคนไข้จริงหรอก แต่ก็ฟังๆมาบ้าง ไปนั่งสังเกตการณ์บ้างน่ะ
Be Patient for Patient

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
ไม่ต้องฝึกอะไรเลยครับเพราะถึงเวลาที่ต้องอ่านหนังสือมากๆหนะก็จะมีคนเก่งๆมาpsychoเองแล้วเราจะอยากอ่านไปเรื่อยๆเอง
แค่อยู่ใกล้ๆคนเก่งๆไว้ก็ทำให้เราฟิตตลอดเวลาแล้วครับ ::) แค่อย่าปิดกั้นตัวเองอยู่ในกลุ่มคนขี้เกียจก็พอ 8)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
แหม่ ทุกคนก็ต้องมีความขี้เกียจอยู่ในตัวนั่นแหละครับ > <!!

แต่เราก็ต้องรู้จักแบ่งเวลาและควบคุมตัวเองนิดนึงอ่ะนะ ^^"

Offline <KoK>

• *
  • 1865
  • 31
ถ้าน้องหมายถึง ต้องอ้่านหนังสือทุกวัน ไม่มีเวลาเที่ยว เล่นเกม ดูหนังเลย ก็ไม่ใช่อ่ะ

พี่ก็อ่านแบบจริงจังก็สองสัปดาห์ก่อนสอบอ่ะ
(แต่ก็ยังมีเวลาเล่นเกมนะ55+)

Offline 125 66

• 3244
  • 64
เป็นหมอ ต้อง เก่ง ดี มีความสุข รับผิดชอบ

เห็นประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง เห็นประโยชน์เพื่อนมนุษย์เป็นที่หนึ่ง

เป็นคนด้วย อย่าเป็นแต่หมอ

อย่าลืมว่า ห ม อ คือ ให้มากกว่าเอา

ขี้เกียจได้ ถ้าไม่ได้ทำให้คนไข้เสียประโยชน์

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39
เป็นหมอ ต้อง เก่ง ดี มีความสุข รับผิดชอบ

เห็นประโยชน์ส่วนตนเป็นที่สอง เห็นประโยชน์เพื่อนมนุษย์เป็นที่หนึ่ง

เป็นคนด้วย อย่าเป็นแต่หมอ

อย่าลืมว่า ห ม อ คือ ให้มากกว่าเอา

ขี้เกียจได้ ถ้าไม่ได้ทำให้คนไข้เสียประโยชน์

ถูกต้องที่สุดครับ

« Last Edit: August 10, 2009, 12:02:44 am by DrGun »

Offline Topo

• 2276
  • 54
ขี้เกียจได้ครับ ตราบใดที่ไม่ทำให้คนไข้เป็นอันตราย
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline btbt since 1990 ・ω・

• *
  • 1200
  • 49
  • เป็ดน้อยในฟาร์มแกะ :)
    • facebook ja
ถ้าน้องหมายถึง ต้องอ้่านหนังสือทุกวัน ไม่มีเวลาเที่ยว เล่นเกม ดูหนังเลย ก็ไม่ใช่อ่ะ

พี่ก็อ่านแบบจริงจังก็สองสัปดาห์ก่อนสอบอ่ะ
(แต่ก็ยังมีเวลาเล่นเกมนะ55+)

;D

Offline The_Witcher

• *
  • 269
  • 14
แบ่งเวลาให้เป็นมากกว่าครับ
ตะกี้พี่เพิ่งดูซีรี่Dexterเอง
ดูPrison Breakใกล้จะSeason4แล้ว
ดู็ำHeroesไป3Seasonแล้ว
หนังก็ดูเยอะมากดูหนังดีๆตั้งแต่ปี1990ขึ้นไป
เล่นเกมส์เยอะมาก

แต่หน้าที่ย่อมสำคัญที่สุด
น้องจะเป็นคนที่ไม่ขี้เกียจเลยก็ได้
ถ้ามันทำให้น้องมีความสุขน้องไม่ฝืน
ใช้ชีวิตในแบบที่ต้องเป็นและอยากจะเป็นให้สมดุลกัน
ที่จะสามารถอยู่กับมันได้
Antireligion

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™

Wow....  :-* :-* :-*
A book, tightly shut, is but a block of paper.