Docchula Community

สอบถามชีววิทยา

chakkrit

สอบถามชีววิทยา
« on: August 06, 2012, 07:57:32 pm »
พี่ครับผมมีการบ้านอยากสอบถามสักสามข้อครับคือว่าโจทย์มีอยู่ว่า
" นางสาว วิจิตราภรณ์แต่งงานกับ นาย สมประสงค์ ในวันที่ 31 มกราคม ถัดมา 1 วัน ถัดมา นางสาว วิจิตราภรณ์ มีประจำเดือน และ หมดในวันที่             
5 กุมภาพันธ์ หลังจากนั้นมีรอบเดือนคราวต่อไปในวันที่ 29 กุมภาพันธ์ ทั้งคู่มีร่างกายปกติ "
ข้อแรก ถ้าทั้งคู่มีเพศสัมพันธ์กันตามปกติ วันที่เท่าใดจะมีโอกาสตั้งครรภ์มากที่สุด
ข้อสอง  จากข้อแรกวันที่เท่าใดมีโอกาสตั้งครรภ์มากที่สุด
____________________________________________________________________________________________

ข้อสาม ชายที่มีบุตรยากหรือเป็นหมัน มี อสุจิเท่าใดต่อ น้ำกาม 1 ลบ.ซม.

ขอบคุณครับ

chakkrit

Re: สอบถามชีววิทยา
« Reply #1 on: August 07, 2012, 04:20:58 pm »
ไม่มีใครตอบเลย

64 หมี่เกี๊ยว

« Reply #2 on: August 07, 2012, 11:23:23 pm »
สวัสดีครับน้อง

พี่มาตอบให้ละนะ

จากโจทย์ น้องจะเห็นได้ว่า รอบเดือนของคุณผู้หญิง ยาว 28 วัน (29 - 1) ไม่งั้นลองนับดูก็ได้ครับ

แล้วเราก็นับว่า วันที่ประจำเดือนมาวันแรก เป็นวันที่ 1 ของรอบเดือน และตามสรีระร่างกายเพศหญิง ไข่จะตก ตอนกึ่งกลางของรอบเดือนพอดีครับ ดังนั้น ในกรณีที่รอบเดือนมี 28 วัน ไข่จะตกวันที่ 14 ของรอบเดือน

โอกาสจะตั้งครรภ์มากที่สุดก็จะเป็นช่วงที่ไข่ตกครับ ก็คือวันที่ 14 ของรอบเดือน ซึ่งอย่างที่พี่บอกว่าเรานับวันแรกที่ประจำเดือนมา ( 29 กุมภาพันธ์) เป็นวันที่ 1 ของรอบเดือน แล้ว วันที่ไข่ตกครั้งต่อไปก็จะประมาณวันที่ 13 มีนาคม ครับ (เข้าใจไหม)

** ทั้งนี้น้องต้องมั่นใจก่อนว่าผู้หญิงคนนี้มีรอบเดือนตรงรอบทุกครั้ง (28 วัน)จึงจะคิดแบบนี้ได้ **

และโจทย์ข้อสองพี่เข้าใจว่ามันคือคำถามเดียวกันกับโจทย์ข้อแรกนะครับ ถ้าไม่ใช่ยังไงมาอธิบายใหม่ทีนะน้อง

สำหรับข้อสาม นี่ต้องดูว่าอาจารย์น้องยึดตามหนังสือหรือหลักฐานอันไหน

โดยทั่วไปแล้วตามเกณฑ์เดิมๆ คนที่เป็น oligospermia (oligo= น้อย)คือมี sperm < 20 ล้านตัวต่อลบ.ซม.
แต่มีเกณฑ์ใหม่ขององค์การอนามัยโลก (WHO)ซึ่งเก็บข้อมูลวิเคราะห์ใหม่ตีพิมพ์ปี 2010 กำหนดที่ค่า 15 ล้านตัวต่อลบ.ซม.เป็นค่าต่ำสุดของคนปกติ

ลอง search เพิ่มเติมใน google --> World Health Organization reference values for human semen characteristics

chakkrit

« Reply #3 on: August 08, 2012, 05:59:43 pm »
ขอบคุณครับพี่