Docchula Community

อยากทราบว่าพี่ๆมีเทคนิคในการท่องจำสูตรต่างๆเช่น คณิต ฟิสิกส์กันอย่างไรบ้างคะ

01337

อยากทราบว่าพี่ๆมีเทคนิคในการท่องจำสูตรต่างๆเช่น คณิต ฟิสิกส์กันอย่างไรบ้างคะ

ขอบคุณคะ

Offline ~FLuOritE~

• *
  • 604
  • 42
  • uou
ปกติทำโจทย์บ่อยๆ ก็จำได้เอง
แต่ถ้าเรื่องไหนมีสูตรมาก อย่างตรีโกณ ก็ต้องท่องสูตรอะ

เกตุ

เห็นด้วยกับพี่เรพบน ทำโจทย์ย้อนหลัง 15 พ.ศ. + PAT1 สักหลายรอบจะจำได้ชัวๆ ลองมาแล้ว

แต่ข้อสอบฟิสิกส์ไม่เหมือน Ent เก่าอ่ะพี่หนูยังเครียดอยู่เลยจน ณ ตอนนี้ วิเคราะห์มากกกกกกก ไม่ไหว T^T

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
ถ้ามีการเขียนที่มาของสูตรมมาให้
เป็็นไปได้ก็อยากให้รู้ และเข้าใจ
ที่มาของแต่ละสูตรด้วยอ่าครับ
ย้ำนะครับว่าเข้าใจ ไม่ใช่แค่จำได้

มันจะช่วยให้เราจำได้ง่ายขึ้น
แล้วก็ช่วยตอนทำพวกโจทย์พลิกแพลงด้วยอ่าครับ

Ex นะ
1.เรื่องแก๊ส   ทำไม  PV=2/3Ek?
2. ที่มาของสูตร ใน Doppler's Effect
อะไรทำนองนี้อ่าครับ ถ้าน้องสามารถ นึกภาพ ไล่ทีละขั้นได้
ก็ถือว่าผ่านอ่าครับ

(เป็นแค่แนวทางนะ ไม่ต้องทำตามก็ได้นะครับ
ของแบบนี้แล้วแต่ตัวบุคคล   :))
« Last Edit: October 09, 2009, 11:06:39 pm by Kudoconan »
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
การจำสูตรสองวิชานี้และเคมีได้พี่ว่าเกิดจากการเข้าใจ "นิยาม" เพราะเมื่อเข้าใจแล้วก็จะเข้าใจว่าไอตัวแปลนี้คืออะไร การเกิดความเข้าใจจะทำให้เข้าใจสูตร แต่ถ้าท่องอย่างเดียวโดยไม่เข้าใจ รับรองอาทิตย์เดียวลืม
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
ถ้ามีการเขียนที่มาของสูตรมมาให้
เป็็นไปได้ก็อยากให้รู้ และเข้าใจ
ที่มาของแต่ละสูตรด้วยอ่าครับ
ย้ำนะครับว่าเข้าใจ ไม่ใช่แค่จำได้

มันจะช่วยให้เราจำได้ง่ายขึ้น
แล้วก็ช่วยตอนทำพวกโจทย์พลิกแพลงด้วยอ่าครับ

Ex นะ
1.เรื่องแก๊ส   ทำไม  PV=2/3Ek?
2. ที่มาของสูตร ใน Doppler's Effect
อะไรทำนองนี้อ่าครับ ถ้าน้องสามารถ นึกภาพ ไล่ทีละขั้นได้
ก็ถือว่าผ่านอ่าครับ

(เป็นแค่แนวทางนะ ไม่ต้องทำตามก็ได้นะครับ
ของแบบนี้แล้วแต่ตัวบุคคล   :))

มาสนับสนุนครับ การรู้วิธีพิสูจน์แบบคร่าวๆ จะช่วยให้จำสูตรง่ายขึ้นนะครับ

และก็ไม่ต้องสูตรบ้าบอคอแตกมากมาย จำแค่สูตรหลักๆก็พอ แล้วไป adapt เอาเองเวลาจะใช้

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
การทำโจทย์มาก ๆ ทำให้เราได้นำสูตรมาใช้บ่อย ๆ ทำให้จำได้และประยุกต์กับโจทย์ได้ด้วย

และการอ่านผ่านตามาก ๆ ก็เป็นอีกทางหนึ่ง ที่ทำให้สามารถจำได้ด้วยเช่นกัน  :)

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
เข้าใจนิยามพื้นฐาน รู้ที่มาที่ไปของสูตรนั้น ๆ แล้วก็ทำโจทย์บ่อย ๆ ครับ  :)

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
สำหรับพี่ พี่ไม่ชอบฟิสิกส์เลยนะ
ท่องแหลกค่ะ  ;D
ทำโจทย์เยอะๆ เดี๋ยวก็จำได้
เอาแบบที่ไม่ต้อง advance นะ เห็นโจทย์มันจะรู้เลย เอ๊ะเจอแบบนี้ใช้สูตรนี้ชัว  :P

ส่วนเลขมันพอไหว
ก็ดูที่มามันไปนะ
สำหรับพี่มันเอาไป adapt ในห้องสอบได้อะ
เข้าใจนิยาม เข้าใจว่ามันมายังไง พอโจทย์พลิกแพลงก็จะได้ไม่มีปัญหา  :)

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ฟิสิกส์ก็จำพวกสูตรหลักๆอะ แล้วไปปรับในห้องสอบเอา (เพราะสูตรยิบย่อยจะจำไม่ได้ :'()
แล้วก็ดูพิสูจน์สูตรต่างๆอะ ประมาณว่า ดูให้รู้ว่าสูตรนี้มันมายังไง เวลาเราลืมจะได้พอระลึกบ้าง

ส่วนเลขรึ? อาศัยทำโจทย์ จำนิยาม กับ ปลง เอา
 :-X
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline Sinful Darkness

• Lo|icoN !!
  • 5839
  • 176
  • มันเป็นเขาวงกตที่ไม่มีทางออก
เข้าใจในตัวนิยาม รู้ที่มาของสูตรนั้น

จำสูตรหลักๆให้ได้ แล้วไป adapt เอาในห้องสอบ

ฝึกฝนโจทย์เยอะๆ ก็ช่วยในการจำสูตรได้ดี

สูตรฟิสิกส์ ก็ต้องดู หน่วยด้วย บางครั้งดูจากหน่วยก็สามารถประยุกต์ไปรวมกับสูตรอื่นได้เยอะ

คือความว่างเปล่า

ATP

Offline -:•:- 騎馬王丸 -:•:-

• ผู้พิทักษ์แหวนแห่งเมฆา
  • *
  • 1662
  • 7

น้องหมอตัวน้อยๆ ณ รพ.พระปกเกล้า

Offline ~ราชาอุนจิร่า@!!!

• *
  • 323
  • 7
  • ราชาอุนจิร่า
ทำตามอย่างที่พี่ด้านบนแนะนำแหละครับดีแล้ว

เพราะว่านั่นคือคำแนะนำของพี่ๆที่สุโค่ยๆ ในวิชานั้นๆจริงๆครับ

Offline ake-aek

• *
  • 64
  • 2
พยายามทำโจทย์แล้วคัดเฉพาะสูตรที่เห็นว่าได้ใ้ช้หรือจำเป็นออกมา  เพราะบางสูตรมันไม่ต้องจำเพราะไม่ได้ใช้
อย่างเช่นในไฟฟ้าจะมี W aไปb = Q(Vb-Va) แต่จำแค่ W=QV  V=ความต่างศักย์ระหว่างสองจุดที่จะคิดพอ  ที่เหลือดูตามสภาพจริง
น้องคงไม่คิดงานในการเคลื่อนประจุชนิดเดียวกันเข้าใกล้กันให้มันออกมาติดลบหรอก จริงม่ะ ::)    จิงๆพี่ว่าฟิสิกส์กับเลขนี่ใช้พื้นที่การจำรกหัวน้อยสุดแ้ล้วน่ะ

ปล. ฟิสิกส์ที่พี่เรียนในเทอมหนึ่งมหาลัย อาจารย์อนุญาติให้เอากระดาษเอสี่หนึ่งแผ่นจดสูตรเข้าไปได้  พวกพี่ก็จดเข้าไปเต็มๆทุกสูตรที่จานึกออก แต่ก็  :-\
เพราะอาจารย์ไม่ค่อยสอนวิธีใช้สูตรกับนิยาม   ดังนั้นต้องแม่นวิธีใช้กับนิยามแล้วจาจำได้เองงง :'(  โชคดีครับ