Docchula Community

เลือกอันดับไงดี ช่วยหน่อยคับ

Dark Za 555++

ผมเลือกไว้แล้ว 3 ที่ คือ จุฬา ศิริราช  รามา  ไม่รู้เลือกอันดับ 4 ไรดีระหว่าง วชิระ กับ ทันตะ จุฬา
แต่ก็ไม่รู้ว่าเลือกกแค่ 3 ที่ดีป่าว เพราะอยากเข้าจริงๆก้อแค่ 3 ที่นี่แหละ
ไม่รู้จะมีการเรียกสำรองจิงป่าว  คิดว่าเลือก 3 หรือ 4 ดีคับ แล้วถ้าเลือก 4 คิดว่าอันดับ 4 อะไรน่าเลือกกว่าครับ
 :-Xขอบคุณพี่ๆมากครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
เรื่องนี้นี่แล้วแต่บุคคลเลยอะ แต่ละคนก็มีเหตุผลไม่เหมือนกัน

สำหรับความเห็นพี่ ถ้าน้องไม่อยากหรือไม่สะดวกเข้าที่อื่น พี่ว่าเลือกเฉพาะที่อยากเข้าพอ เพราะก็ไม่รู้จะเลือกทำไมถ้าเราไม่อยากจริงมั้ย

ที่เขามีให้ 4 อันดับนี่ไม่ใช่ให้เรามาเลือกให้มันครบๆนะ ::)
A book, tightly shut, is but a block of paper.

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ก็เลือกที่ติดแล้วจะไปเรียนจริง ๆ อ่ะ ถ้าไม่อยากที่ไหนแล้วก็ไม่ต้องเลือกก็ได้ครับ - -"

ถ้าสมมติติดอันดับ 4 แล้วสละสิทธิมันต่างไรกะเลือกแค่ 3 แล้วไม่ติดอ่ะ =w=?

อย่างหลังเรายังมีโอกาสวนสำรองนา ไม่ไปกินที่คนที่เค้าอยากเข้าอันดับ 4 เราด้วย =3="

ก็ตัดสินใจดี ๆ ละกัน โชคเด ๆ ^^"

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4
ถ้าเปนพี่
พี่จาเลือกวชิระอันดับ4ล่ะ

พี่เคยไปค่ายวชิระมา แบบประทับจัยมาก
ดูเปนสถาบันที่พี่น้องรักกันดีมากอะ นัยความเหนของพี่นะ
พี่เรยคิดว่าวชิระเปนหนึ่งนัยตัวเลือกที่น่าสนจัยมาๆๆๆๆๆอะน้อง

แต่ถ้าน้องม่สะดวก รึว่าม่อยากเรียน
ก้อม่ต้องเลือกแหละ

แต่พี่ว่าหมอที่ไหนมานก้อหมอเหมือนกานนะ ถ้าน้องอยากเปนหมอจิงๆอะ

แต่3อันดับแรกที่น้องเลือกมานก้อคะแนนสุงอยุนะ
ก้อสุ้ๆละกาน
เปนกำลังจัย*

Offline chicky

• *
  • 329
  • 4
เลือกตามที่เราอยากเข้าดีกว่าครับ อย่าเชื่อคำโฆษณาึครับ
เพราะถ้าเกิดติดที่ๆเราอยากเรียนเราคงมีความสุขมากกว่านะครับ ถึงแม่งบ้างที่อาจไม่เปนอย่างที่คิดก็ตามแต่นะ

Offline Gun

• *
  • 987
  • 39

ถ้าอยากเป็นหมอ แล้วจะเลือกทันตะทำไม ไม่เข้าใจอะ
สถาบันไหนๆต่างก็มีข้อดีของเขาแหละ

การดูคะแนนสอบเข้ามหาลัยอย่างเดียว แล้วนำไปตัดสินคุณค่าของคนในสถาบันต่างๆ....
โดยไม่คำนึงถึงคุณค่าของความพยายามที่เขาตั้งใจเรียนมา6ปี มันไม่น่าถูกนะ

ดังนั้น ถ้าอยากเป็นหมอ ก็ควรเลือกหมอ  สถาบันไหนก็ได้

Offline PAT GIE

• *
  • 624
  • 4

ถ้าอยากเป็นหมอ แล้วจะเลือกทันตะทำไม ไม่เข้าใจอะ
สถาบันไหนๆต่างก็มีข้อดีของเขาแหละ

การดูคะแนนสอบเข้ามหาลัยอย่างเดียว แล้วนำไปตัดสินคุณค่าของคนในสถาบันต่างๆ....
โดยไม่คำนึงถึงคุณค่าของความพยายามที่เขาตั้งใจเรียนมา6ปี มันไม่น่าถูกนะ

ดังนั้น ถ้าอยากเป็นหมอ ก็ควรเลือกหมอ  สถาบันไหนก็ได้

couldn't agree more

จิงๆพี่ม่รุว่าพี่อยากเปนหมอมั้ยนะ
เรยกระแดะเลือกทันตะจุลาไปด้วย  เพราะว่ามันเปนจุลานี่ล่ะ
ทั้งที่ม่ดั้ยอยากเรียนอะ
ซึ่งมานเปนแบบอย่างที่ม่ถูกต้อง

น้องก้อลองคิดดูดีๆนะจ๊ะ

Offline napod

• *
  • 519
  • 55
ใช่เลย!~

แต่ถ้าอยากเรียนหมอเฉพาะบางสถาบัน
ก็เลือกที่ติดแล้วจะไปเรียนจริง ๆ อ่ะ ถ้าไม่อยากที่ไหนแล้วก็ไม่ต้องเลือกก็ได้ครับ - -"

ถ้าสมมติติดอันดับ 4 แล้วสละสิทธิมันต่างไรกะเลือกแค่ 3 แล้วไม่ติดอ่ะ =w=?

อย่างหลังเรายังมีโอกาสวนสำรองนา ไม่ไปกินที่คนที่เค้าอยากเข้าอันดับ 4 เราด้วย =3="

คิดดูดีๆนะ เป็นหมอ กับ เรียนหมอ มันไม่เหมือนกัน
The opinions of others, whether you agree with them or not, are something you have to learn to tolerate.

Offline [ Radianz ]

• *
  • 1926
  • 28
  • -อุงกะห์!-
ตอนเราสอบมา เราอยากเรียนหมอ ไม่ได้อยากเรียนทันตะ
และคิดว่าเลือกมามันก็คงติดสักแห่ง

ดังนั้นเราจึงเลือก จุฬาฯ ศิริราช รามา วชิระ
นี่คือทั้งหมดที่เราคิดว่า ถ้าเราไปเรียนแล้วจะโอเคแน่ๆ ติดที่ใดที่หนึ่งเราก็เอา

ก็ถ้าติดแล้วจะไม่เอาแน่ๆ...จะเลือกไปทำไมล่ะ?
คิดการสิ่งใด ขอให้ตั้งมั่น หากไม่เช่นนั้น ภิณฑ์พังวอดวาย วางแผนเล่นเกม ปรีดิ์เปรมสมหมาย จงเร่งผ่อนคลาย ดังที่ตั้งใจ
...มัวแต่ร้อยกรอง ร่ำร้องกลบท สุดท้ายจักอด เล่นดังฝันใฝ่ หนึ่งวรรคงดงาม ปราณามตั้งไว้ เวลานั้นใช้ หลายสิบนาที ;w;

Offline SomeTimes

• *
  • 300
  • 6
เลือกตามที่น้องคิดว่า ถ้าติดแล้วน้องจะเข้าศึกษาต่อในสถาบันนั้น และเป็นสถานที่ศึกษาที่น้องชอบหรือรู้สึก ok เรียงจามลำดับลงมา
โดย อย่าลืมว่า การที่เราเลือกบางสถาบันที่เราไม่อยากเข้าไปเรียนแล้วนั้น ถ้าเราติดสถาบันนั้นขึ้นมา น้องก็คงไม่อยากที่จะเอาอยู่ดีอ่ะ

งั้น น้องก็ลองคิดดูดีๆ นะ  ดูว่าเราพอจะติดที่ไหนอาไรยังไง โดยดูจากภาพรวมของเราเอง  และที่สำคัญ พยายามอ่านหนังสือ ทำโจทย์เยอะๆ

ทำไปเรื่อย ๆ  ขยัน ๆ  เดี๋ยวก็ติดสถาบันที่หวังไว้  ขอให้ได้สถาบันที่อยากเข้านะครับ

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137

I couldn't agree more.
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

Offline ake-aek

• *
  • 64
  • 2
 8)  อย่าเลือก ศิริราชอันดับ 1  จุฬาอันดับ 2  เสียอันดับเปล่าๆ ( ปีพี่เห็นมีคนเลือกแบบนี้เยอะ แต่คนเลือกก็บอกไม่รู้เหมือนกันว่าทำไมตัวเองเลือกแบบนี้ )
อยากเข้าที่ไหนก็เลือกเป็นอันดับ 1 ไปเลยง่ายดี  แต่ไม่ควรเลือกไว้แค่หนึ่งหรือสองที่จากทั้งหมดสี่เพราะบางปีเค้าอาจไม่เรียกวนคนที่ติดแล้วสละสิทธิ์เช่น ปีที่แล้ว พวกที่รอวนเลยพินาศกันถ้วนหน้า  แล้วก็อย่ายึดติดกับสถาบันมากมันจากดดันตัวเอง  อยู่ที่ความพอใจในการเป็นหมอ  + ความขยัน + ความเฮง ของตัวเรา