Docchula Community

คนแก่อยากเรียนแพทย์ ขอคำแนะนำครับ (ลงสอบกสพท.เอาไว้)

กวาง

สวัสดีครับ พี่ๆ หมอจุฬา

ผมจบปริญญาตรีแล้วครับ อายุ 26 นิดๆ ทำงานเป็นทีมสอบสวนโรคในหน่วยงานสาธารณสุขมาได้ประมาณ 4 ปี แล้วเพิ่งรู้ตัวเองว่าอยากเป็นหมอครับ เพราะสามารถทำงานได้เต็มที่ ทั้งในส่วนของการป้องกันและรักษา และที่สำคัญหมอมีพาวเวอร์พอสมควร ที่จะสามารถเปลี่ยนแปลงระบบในหน่วยงานให้ดีขึ้นได้

ต้องขอบคุณ กสพท. ที่หยิบยื่นโอกาสมาให้แบบใสๆ ไม่ต้องไปรุมแย่งกันสอบ Newtract ที่เส้นสายและการเมืองเยอะเหลือเกิน แต่การที่ต้องมาแข่งขันกับน้องๆที่เก่งกันมากๆ ก็ทำให้ผมรู้สึกกลัวเหมือนกันครับ ยิ่งอ่านกระทู้ในบอร์ดนี้ มีแต่เทพๆทั้งนั้นที่สอบแพทย์ได้ เลขเต็ม วิทย์เกือบเต็มอะไรกันทั้งนั้น

ก็เลยอยากขอคำปรึกษาครับ ว่าคนที่อ่านหนังสือพอเข้าใจอย่างผม คืออ่านอะไรก็รู้เรื่องหมดแหละ อธิบายได้เป็นฉาก ๆ อ่าน Text ก็ได้ แต่ความเข้าใจตอนอ่านหนังสือพอมาเจอข้อสอบ มันกลับไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่เลย ต้องไปดูเฉลย แล้วก็ อ๋อออออ เค้าทำแบบนี้

ฟังดูเหมือนเป็นคนประยุกต์พลิกแพลงไม่เก่งใช่ไหมครับ ผมก็คิดอย่างนั้น ตอนนี้ก็เร่งอ่านหนังสือให้จบเร็ว ๆ จะได้ไปนั่งทำข้อสอบให้มาก ๆ เผื่อว่าจะสามารถจับรูปแบบการคิดในข้อที่ยากๆ เทพๆได้

ผมวางแผนจะสอบให้ติดภายในปี 2554 (ปี 2553 คงไม่ทัน ถือซะว่าดูข้อสอบก่อน)
ผมวางแผนอ่านหนังสือแบบนี้พอได้ไหมครับ

1.อ่านวิชาที่ต้องอาศัยความเข้าใจก่อน ได้แก่ เคมีคำนวน ฟิสิกส์ คณิตศาสตร์ และชึววิทยาในส่วนที่ต้องเข้าใจกระบวนการและคำนวน
2.อ่านวิชาเฉพาะไปเยอะๆ โดยเฉพาะส่วนของตรรกะ และ เชื่อมโยง (ศีลธรรม ผมทำข้อสอบไม่ค่อยถูกเลย)
3.ไทยกับสังคม เอาไว้อ่านช่วงใกล้สอบ เพราะเก็บคะแนนน้อยและกลัวลืม
4.ส่วนที่ต้องท่องจำ อ่านผ่านๆไปก่อนช่วงนี้ ช่วงใกล้สอบ ค่อยท่องให้ขึ้นใจ (กลัวลืมอีกน่ะแหละ) ได้แก่ ชีวิวิทยา และเคมีที่ต้องท่องทั้งหมด
5.เน้นที่คณิต และ อังกฤษให้มาก ๆ

เห็นกระทู้ล่าง ๆ บอกต้องได้คะแนนเกือบเต็ม ไม่ก็เต็มไปเลย ก็เลยหวั่นๆว่าตัวเองอาจจะทำไม่ได้อ่ะครับ เริ่มเครียดแล้ว

ขอคำชี้แนะด้วยครับ สำหรับคนอายุเยอะที่อยากพลิกฟื้นชีวิตในชาตินี้ให้ได้

ขอบคุณครับ

Offline Baros™ 『バーロス』

• Baros™
  • *
  • 10623
  • 122
  • Baros™
ก่อนอื่นขอแก้ไขเรื่องคะแนนนิดนึงครับ

คือไม่จำเป็นจะต้องได้เต็มอะไรนะครับถึงจะสอบติด :P

ถ้าลองดูจากคะแนนปีที่ผ่านๆมา เกณฑ์ก็จะเฉลี่ยอยู่ที่ 60% ปลายๆ เพราะฉะนั้นถ้าคะแนนรวมเราผ่านเกณฑ์นี้ก็มีโอกาสติดครับ
ซึ่งคะแนนตรงนี้อาจจะวัดตัวเองได้โดยการทำพวกข้อสอบเก่า

แต่เกณฑ์นี้ก็เปลี่ยนทุกปี อาจมีขึ้นมีลงขึ้นกับความยากง่ายข้อสอบและเด็ก เพราะฉะนั้นก็ไม่สามารถใช้อ้างอิ้งได้ 100% นะครับ

ส่วนแผนการอ่าน ผมก็คิดว่าวิธีนี้น่าจะดีที่สุดแล้วล่ะครับ ยังไงก็สู้ๆครับพี่
A book, tightly shut, is but a block of paper.

KET

ก่อนอื่นขอแก้ไขเรื่องคะแนนนิดนึงครับ

คือไม่จำเป็นจะต้องได้เต็มอะไรนะครับถึงจะสอบติด :P

ถ้าลองดูจากคะแนนปีที่ผ่านๆมา เกณฑ์ก็จะเฉลี่ยอยู่ที่ 60% ปลายๆ เพราะฉะนั้นถ้าคะแนนรวมเราผ่านเกณฑ์นี้ก็มีโอกาสติดครับ
ซึ่งคะแนนตรงนี้อาจจะวัดตัวเองได้โดยการทำพวกข้อสอบเก่า

แต่เกณฑ์นี้ก็เปลี่ยนทุกปี อาจมีขึ้นมีลงขึ้นกับความยากง่ายข้อสอบและเด็ก เพราะฉะนั้นก็ไม่สามารถใช้อ้างอิ้งได้ 100% นะครับ

ส่วนแผนการอ่าน ผมก็คิดว่าวิธีนี้น่าจะดีที่สุดแล้วล่ะครับ ยังไงก็สู้ๆครับพี่

ข้อสอบปีนี้ได้ข่าวว่าวิชาชีวะอาจารย์แพทย์จุฬาออกนะคะ !!! ไม่ง่ายแบบ A-NET และ ENT แน่ๆ
(แล้ว A-NET กับ ENT นี่มันง่ายหรอ55555555)

กวาง

ขอบคุณครับ

ต้องขอโทษด้วยที่ตั้ง 2 กระทู้ เพราะกดครั้งแรก มันดันปิดเบราเซอร์ผมลงไปเฉยเลย บอกว่าเออเรอร์ อะไรซักอย่าง
ก็เลยตั้งกระทู้ใหม่ ปรากฎว่าขึ้น 2 อันซะงั้น ต้องขอโทษมากๆเลยครับ

ตอนนี้คงต้องสู้อย่างเดียวแล้วล่ะครับ
ผมผมมีเวลาอ่านหนังสือแค่วันละ 3 ชั่วโมงเอง นอกนั้นต้องทำงาน และหารายได้พิเศษเลี้ยงชีพ

หวังกับฟิสิกส์ คณิต อังกฤษ และเคมีครับ ส่วนชีวะนี่ เนื้อหาไม่ยาก แต่ทำไมทำข้อสอบไม่ถูกก็ไม่รู้ ออกลึกเกิน

ขอบคุณครับ

นก

อยากเรียนหมอเหมือนกัน ปัจจุบันกำลังเรียน นิติ มสธ คะอายุอานามก็28แล้ว จะคุ้มไหมถ้าจะเรียนตอนแก่ ยังไม่มีปริญญาตรีสักใบให้ชื้นใจเลย

Offline [r]eDevil

• *
  • 75
  • 0
  • United! United!
เรื่องอายุไม่เป็นปัญหาครับ รุ่นผม(ปี1)ก็มีคนอายุรุ่นราวคราวเดียวกับจขกท.อยู่ด้วย

เรื่องเตรียมสอบนี่ ก็แล้วแต่คนมั้งครับ แต่ผมเข้าได้เพราะได้คณิตช่วยครับ อังกฤษเน่า ฮ่าๆ

ยังไงก็ขอให้จขกท.โชคดีนะครับ ตั้งใจซะอย่างทำได้อยู่แล้ว

ปล.ข้อสอบวิชาเฉพาะ ที่ฝึกๆทำมา ไม่เหมือนกับที่สอบเลย- - บางพาร์ทก็ง่ายกว่า บางพาร์ทก็ยากกว่า(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)
"สีชมพู ชูเชิดไว้ ให้ผ่องพรรณ"

Offline ake-aek

• *
  • 64
  • 2
รุ่นผม มีดอกเตอร์จบวิศวะจากญี่ปุ่นอายุเกือบ 30 มาเรียนด้วยน่ะ :o

Offline o^THE_BUN^o

• *
  • 405
  • 137
รุ่นผม มีดอกเตอร์จบวิศวะจากญี่ปุ่นอายุเกือบ 30 มาเรียนด้วยน่ะ :o

พี่เขาถึง 30แล้วนะ
Papa Alpha Rpmeo Alpha Tango Hotel     Tango Hotel India Romeo Alpha Tango Hotel India

อ.ส.ช.==>ย.บ.==>ต.อ.==>จุฬาฯ==>ไปไหนต่อดี

born to be med

8)สู้ๆครับ ผมก็จบปริญญาตรีแล้ว สาธารณสุขศาสตร์ครับ
ปีนี้ก็เลยสอบแพทย์ครับแล้วผมก้ตั้งใจมากครับ
ยังไงซะเรื่องอายุไม่มีปัญหาครับขอตั้งใจจริงครับ
ได้ตามที่ปรารถนาครับ ผมเพิ่งจบปี2552นี้นะครับ  แล้วก็รักในวิชาชีพนี้มากครับ
ไว้เจอกันครับ

ฝ้าย

สวัสดีค่ะ คุณกวาง

ฝ้ายกำลังอยู่ในสถานการณ์เดียวกันกับคุณกวางค่ะ ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือ เพื่อสอบ กสพท 2554 นี้อย่างเต็มที่
แต่มีข้อสงสัยค่ะ เนื่องจากว่า จบก่อนปี 2548 แล้วกำหนดของ กสพท ต้องมีโอเน็ต อย่างน้อย 60 % เราจะสมัครสอบโอเน็ตได้มั้ยค่ะ

มีเพื่อนร่วมชะตาค่ะ ^^

fai

หรือ ถ้ามีใครรู้ เรื่องการสมัคร โอเน็ต ครั้งนี้ รบกวนให้ความรู้ทีนะค่ะ

เพราะพยายามหาข้อมูล ตอนนี้ทราบแค่ว่า โรงเรียนจะส่งข้อมูลให้ทาง สทศ แต่ไม่เข้าใจจริงๆ ว่าเด็กที่จบก่อนปี 48 จะต้องทำอย่างไร

Offline KiaGz!~

• Knight of Fourteen
  • 5587
  • 74
ตามนี้แหละครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าผมคือคนที่จบม.ปลายก่อนปี 48 และไม่มีคะแนน ONET
แล้วสอบผ่าน กสพท ติดเข้ามาเมื่อปีที่แล้วนี่แหละ (กำลังจะขึ้นปี2 รุ่นนั้นมี 2 คน รุ่นปัจจุบันที่เพิ่งติดเข้ามาก็มีอีก 1 คน)

....ถ้าจบก่อนปี 48 และไม่มีคะแนน ONET สามารถสมัครสอบ กสพท ได้โดยได้รับการอนุโลมไม่คิดถึง ONET

หลักฐาน
1. ประกาศ กสพท ฉบับที่ 2 ปี 2551 (ปีที่ผมสอบเองแหละ) ==> http://u6.upload.name/444208
2. ประกาศ กสพท ปี 2552 รุ่นล่าสุดเพิ่งติดนี้ (ให้ดูที่หน้า 5 ใต้ตาราง) ==> http://u6.upload.name/683494
3. ประกาศเกณฑ์การสอบ กสพท ปี 2553 ที่คุณจะสอบ(ดูหน้าแรก หัวข้อ การบริหารการสอบ
    ข้อย่อยที่ 4 บอกว่า "คุณสมบัติและกฎเกณฑ์การสอบ ใช้หลักการเดิมของ กสพท." ) ==> http://u6.upload.name/897599

เพราะงั้นอ่านหนังสืออย่างสบายใจได้ครับ  :)

ฝ้าย

ตามนี้แหละครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าผมคือคนที่จบม.ปลายก่อนปี 48 และไม่มีคะแนน ONET
แล้วสอบผ่าน กสพท ติดเข้ามาเมื่อปีที่แล้วนี่แหละ (กำลังจะขึ้นปี2 รุ่นนั้นมี 2 คน รุ่นปัจจุบันที่เพิ่งติดเข้ามาก็มีอีก 1 คน)

....ถ้าจบก่อนปี 48 และไม่มีคะแนน ONET สามารถสมัครสอบ กสพท ได้โดยได้รับการอนุโลมไม่คิดถึง ONET

หลักฐาน
1. ประกาศ กสพท ฉบับที่ 2 ปี 2551 (ปีที่ผมสอบเองแหละ) ==> http://u6.upload.name/444208
2. ประกาศ กสพท ปี 2552 รุ่นล่าสุดเพิ่งติดนี้ (ให้ดูที่หน้า 5 ใต้ตาราง) ==> http://u6.upload.name/683494
3. ประกาศเกณฑ์การสอบ กสพท ปี 2553 ที่คุณจะสอบ(ดูหน้าแรก หัวข้อ การบริหารการสอบ
    ข้อย่อยที่ 4 บอกว่า "คุณสมบัติและกฎเกณฑ์การสอบ ใช้หลักการเดิมของ กสพท." ) ==> http://u6.upload.name/897599

เพราะงั้นอ่านหนังสืออย่างสบายใจได้ครับ  :)

8) ขอบคุณมากเลยค่ะ จะพยายามอย่างเต็มที่  :'(

ฝ้าย

แต่ว่า โหลดไฟล์ไม่ได้ค่ะ ไฟล์อายุ แต่จะลองไปหาเอกสารดังกล่าวมาติดตัวไว้ค่ะ อุ่นใจใกล้ตัว ^^ ขอบคุณจริงๆๆค่ะ :'(

ผปค

บังเอิญลูกหนึ่งเรียนอยู่แพทย์จุฬา แต่คนโตเรียนอยู่แพทย์ ตจว. ถ้าคิดจะเรียนหมอจริงๆ โดยไม่เน้นที่สถานที่ เลือกเรียนที่ไหนก็ได้ออกมาก็หมอเหมือนกัน ต้องสอบใบประกอบโรคศิลป์ ฯลฯ ของส่วนกลางให้ผ่านก็ถือว่าใช่ได้แล้ว  ในการเตรียมสอบก็ต้องตั้งใจเตรียมตัวให้ดี ซื้อหนังสือเตรียมสอบปีท้ายสุดเอามาทำ, ความถนัดแพทย์ด้วย  หรือไม่ก็ไปเรียนพิเศษเพื่อฟื้นความจำ