Docchula Community

Ent ดาว๊องค์ จำเป็น?

sa

Ent ดาว๊องค์ จำเป็น?
« on: January 11, 2010, 07:04:17 pm »
คอร์ส ent ดาว๊องค์ พี่ๆเรียนกันไหมค่ะ

สังคมและภาษาไทย % ที่ใช้ก็คือ 7 % ใช่ไหมค่ะ

หนูได้ยินมาบ้างว่า ไม่ต้องเรียน ก็ได้

เพราะ ข้อสอบสังคมกับไทย มันจะเปลียนไปตาม

กระแส ณ เวลานั้น เอามาออกเป็นข้อสอบ ให้ติดตามกระแสเอา

และหาสำนักใด สำนักหนึ่งมาอ่านเอง

บ้างก็บอกว่า เรียน เพราะ ดาว๊องค์สรุปให้

และเรียนแล้วไม่ต้องกลับมาท่องเอง มันจะจำได้เอง

จริงไหมค่ะ

อยากรู้ว่า ดาว๊องค์ มานตรงกับแนวข้อสอบไหม

เรียนแล้วได้ไปใช้ในการสอบมากน้อยเท่าไร

แล้วถ้าไม่เรียน จะสามารถอ่านเองได้จากสำนักไหนค่ะ

พี่ๆหมอ มีคำแนะนำไหม ว่า ควรจะเรียนดีหรือไม่ค่ะ

ขอบคุณค่า  :-*

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
Re: Ent ดาว๊องค์ จำเป็น?
« Reply #1 on: January 11, 2010, 07:24:52 pm »
ไม่จำเป็น ครับ
(จริงๆ ก็ไม่จำเป็นทุกวิชาแหละ ถ้าอ่านเองได้)

คือ น้องจะหาอ่าน หรือ ยังไง ก็แล้วแต่ตามใจชอบอ่ะครับ

จะไม่อ่านก็ได้ครับ 
เข้าไปซุย ;D ;D

อ่านไม่อ่าน คะแนนไม่หนีกันอ่าคับ อีกอย่าง % มันน้อย เทียบกับวิชาอื่น
ในความคิดพี่ เอาเวลาไปอ่านวิชาอื่นดีกว่านะ
คืออย่างพี่ นี่ทิ้งเลยอ่ะ วิชานี้
โดยเฉพาะพระพุทธนี่ ทิ้งตั้งกะ ม.5 ได้มั้ง      (ถึงได้เสื่อมมาจนตอนนี้ไง 555)
[ เหตุผลเพราะ เนื้อหามันเยอะเกินไป สำหรับ 1/5 ของ 7%  ไม่คุ้มเนื้อที่สมองมากๆ ]

แต่ทั้งนี้และทั้งนั้น ไม่รุว่าปีนี้จะเป็นไงนะ เพราะเพิ่งเปลี่ยนระบบ

ps. อย่างไรก็ดี ก็ไม่ใช่ว่า จะไม่รู้เรื่องวิชานี้เลยก็ไม่ได้ เพราะมันเป็นเรื่องรอบตัวเรา
ซึ่งจุดนี้ ก็อยากให้น้องพิจารณาเอาเองนะครับ ว่าอะไร คือสิ่งที่ ควรรู้ หรือ ไม่ควรรู้
 :)
天青色等煙雨 而我在等妳

Offline Alistair*

• *
  • 1377
  • 10
  • One who lives in imaginary world.
« Reply #2 on: January 11, 2010, 07:57:36 pm »
พี่ไม่ได้เรียนนะ

พี่คิดว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น
และจะไม่จำเป็นเลยถ้าน้อง 'สามารถ' ทบทวนเองได้

พี่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับคุโด่โคนัน ที่บอกว่าให้ทิ้งเลย
เพราะพี่คิดว่าคะแนนเล็กๆ น้อยๆ อาจทำให้จากที่น้องไม่ติดเป็นติดได้
แม้จะแค่เศษเสี้ยวของ 7% ก็ตาม

ทุกอย่างสำคัญ
อ่านไป อย่าทิ้ง

ปล. สังคมภาษาไทย ออกแต่ละปีไม่ซ้ำกันแต่ไม่หนีแนวกันนะ
แต่ของ กสพท ไม่รู้เหมือนกัน

ความฝัน มันพิเศษตรงที่ว่ามีเราเท่านั้นที่รู้

Offline Kudoconan

• *
  • 1093
  • 14
« Reply #3 on: January 11, 2010, 08:26:18 pm »
พี่ไม่ได้เรียนนะ

พี่คิดว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น
และจะไม่จำเป็นเลยถ้าน้อง 'สามารถ' ทบทวนเองได้

พี่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับคุโด่โคนัน ที่บอกว่าให้ทิ้งเลย
เพราะพี่คิดว่าคะแนนเล็กๆ น้อยๆ อาจทำให้จากที่น้องไม่ติดเป็นติดได้
แม้จะแค่เศษเสี้ยวของ 7% ก็ตาม

ทุกอย่างสำคัญ
อ่านไป อย่าทิ้ง

ปล. สังคมภาษาไทย ออกแต่ละปีไม่ซ้ำกันแต่ไม่หนีแนวกันนะ
แต่ของ กสพท ไม่รู้เหมือนกัน

อ่ะๆๆ  คือ ที่บอกให้ทิ้งนี่ คือ ถ้าน้องอยุ่ม.6 ตอนนี้นะ
ทิ้งไปเลยดีกว่า  คะแนน ไม่หนีกันจริงๆ  50+ กับ 60+ ไรงี้

แต่ถ้า อยู่ม.5 ก้น่าจะควรอ่านเนื้อหาให้ครบ แต่ไม่อยากให้กับต้องจำอะไรยิบย่อย
มันเกินไป  8)
天青色等煙雨 而我在等妳