Docchula Community

ขอถามเกี่ยวการเตรียมตัวหน่อยครับ

เด็กปี54

คือว่าปีหน้าก็ผมขึ้นม.6แล้วอ่ะ ตั้งแต่ม.4ก็เรียนพิเศษง่ะครับ
ฟิสิกส์เรียนที่แอปพาย เรียนของม.4เทอม2 กับม.5เทอม2เองง่ะครับ คือจิงๆเเล้ววิชานี้เป็นวิชาที่เกียจมากทำให้พื้นไม่เเน่นในการทำโจทย์ง่ะคัย ช่วยแนะทำหน่อยครับ
เคมีเรียนของอ.อุ๊เรียนแล้ว4เล่ม ไม่ได้เรียนขอ'ม.4เทอม1 วิชานี้ก็ไม่ค่อยรู้เรีองเท่าไหร่อ่ะคับ ปิดเทอมเม.ยนี้ว่าจะลงตะลุยโจทย์
ชีวะเรียนกับเจ๊บีมยังไม่ได้เรียนเรื่องพันธุศาสตร์เลย ว่าจะลงตะลุยโจทย์ พันธุศาสตร์นี่ยากไหม๊คับพอถูไถได้เปล่าคับ
ไทยสังคม คือไม่ได้อ่านไม่ได้เรียนพิเศษเลยจะเริ่มยังไงคับ
อังกฤษ ปิดเทอมเม.ย ว่าจะลงคอร์ด แอดมิชั่นของเอนคอนเสปง่ะคับ
 เเละไอ่ที่เรียนๆมาก็ยังไม่ได้ทบทวนด้วย ไม่รู้ว่าจะอ่านวิชาไหนก่อนและอ่านเเล้วต้องจดจดไว้ใส่สุดหรึอเปล่าคับพอจดเเล้วก็ทำให้อ่าหนังสือช้าลงง่ะคับ
และตั้งแต่ตอนนี้จนถึงการสอบพวกจิงๆง่ะคับคิดว่าเวลาจะพอไหม๊คับ อีกประมาณ7- 8เดือน
และวิชาความถนัดเฉพาะเเพทย์นี้ต้องอ่านไงคับ

Offline Cό|ữmη€яdz

• *
  • 378
  • 5
  • อะจึ๋ยส์..
ใจเย็นๆค่ะน้อง

อย่าเพิ่งเครียดน้า

เอาเป็นว่า จะลงอะไรก้อได้ ตามแต่ที่น้องเห็นว่าสมควรเหมาะสม และเป็นการแก้ไขข้อบกพร่องของน้อง

ลองทำโจทย์เยอะๆ บ่อยๆ ซ้ำๆ จะได้รู้ว่าผิดจุดไหน พลาดอะไร เสริมอะไรดี

พี่ว่ายากหรือง่ายของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันเนอะ ขึ้นกับความถนัด การฝึกฝนด้วย

การได้ลองทำโจทย์จริงๆด้วยตัวเอง เรียนรู้ด้วยตัวเอง พี่ว่าดีสุดแล้วแหละ

สำหรับพี่นะคะ แนะนำว่า  เรื่องการทบทวน วิชาที่ไม่ต้องใช้ความจำมาก พวกเลข ฟิสิกส์ น้องทวนไปตั้งแต่เทอมต้นๆเลย แล้วค่อยไปเก็บวิชาที่ต้องจำๆตอนท้ายๆ จะจำได้ดีกว่านะ  ทั้งนี้บริหารเวลาดีดีนะคะ

ส่วนอังกฤษ วิชานี้อยู่ที่การฝึกฝนนะคะ พี่แนะนำว่า น้องทำข้อสอบวิชานี้วันละนิด แต่สม่ำเสมอ นั่งทำตอนเวลาว่างๆชิวๆก็ได้ เช่นอ่านวันละ 1 passage จะดีกว่า ทำให้มันคุ้นๆ ให้สมองมันปรับสภาพ ให้มันเข้าใจผิดไปเลยว่า อ๋อ ฉันเกิดที่ประเทศอังกฤษย่ะ

ส่วนการทำย่อ มันแล้วแต่ความชอบของคนนะ บางคนคิดว่าสรุปแล้วจำดีกว่า ก็ทำไปเถอะ อย่าคิดว่ามันเสียเวลา เพราะถ้าน้องอ่านแล้วลืม หรืออ่านไม่ทัน การกลับมารื้อคัมภีร์ใหม่หมดเป็นอะไรที่สุดๆเลยน้อง พาลทำให้เครียดจนอ่านไม่รู้เรื่องป่าวๆด้วย ลองทำดูซักครั้ง น้องจะรู้สึกได้เลยว่ามันมีค่าจริงๆ

ส่วนเรื่องจะอ่านทันหรือไม่ทัน ถ้าน้องบริหารเวลาดีๆ ก้อทันอยู่แล้วล่ะค่ะ ไม่ต้องเครียดไปก่อนหรอก เอาเวลาที่เครียดๆไปเริ่มต้นอ่านเลยดีกว่า สู้ๆนะ

วิชาความถนัด อ่านให้พอรู้แนวว่าต้องทำอย่างไร ข้อสอบมีอะไรบ้าง ก็น่าจะโอแล้วนะ แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดในการตอบ ก็คือความเป็นตัวของน้องเองนั่นแหละจ้ะ

โชคดีนะคะน้อง
ไม่มีอะไรมั่นคงเท่ากับการเปลี่ยนแปลง...