Docchula Community

ทำไมพวกพี่ๆๆๆจึงอยากมาเป็นหมอละคะ

สับสน

ช่วยตอบด้วยนะคะขอร้อง
แล้วพวกพี่เคยคิดจะเป็นหมอตั้งแต่ตอนไหนคะ :(

Offline PkMn Trainer Chuck

• *
  • 3470
  • 18
  • Gotta Catch 'em ALL
    • My Facebook อ่ะคับ
ตั้งแต่เด็กๆ แล้วคับ

พี่ว่าหมอใส่เสื้อกาวน์แล้วมันเท่ดี 55+ เรื่องจริง!

น้องๆ ไม่ควรลอกเลียนแบบนะคับ!!!

My Shadows are The Only Things Besides Me.

Offline DanTrolene~*

• สมาชิกอัครอมตะอภิมหาบรมดุษฎีกิตติมศักดิ์ทั่วหล้าประจักษ์ทุกแห่งหนสาธุชนเลื่องลือนามระ
  • *
  • 4671
  • 123
เริ่มคิดได้ หลังจากขึ้นปี 2

เมื่อเริ่มรู้ว่า เอ้อ ในโลกนี้ มีคนที่เป็นโรคแบบนี้อยู่ด้วยหรอเนี่ย
เขาเหล่านั้น คงมีคุณภาพชีวิตที่ลำบากมาก
เลยอยากจะเป็นส่วนหนึ่ง ที่จะช่วยให้คนที่ทุกข์ทรมานจากโรคเหล่านั้น
ดำรงชีวิตอยู่ได้อย่างมีคุณค่า และความหมาย มากขึ้นครับ

อ้าว?
แล้วก่อนเข้ามาเรียนคณะนี้ล่ะ?
- ไม่รุ้ดิ ก่อนนั้น ไม่เคยคิด พอดีว่ามันสอบติด
เลยพลัดหลงเข้ามาเรียนเรียบร้อย

แล้วต่อไป จะเป็นยังไง
- ไม่รู้ -_-'' อาจจะมีความคิดเปลี่ยนไปอีกก้อได้ 5555

Offline vichy

• 1247
  • 30
  • หมอวิชชี่ย์
ตอนก่อนเข้า - คณะนี้ดูดี คะแนนสูง เท่ห์ (และเปลี่ยนใจมาจากวิศวะ)
ตอนเข้าปีหนึ่ง - คณะไรว้า เรียนหนักอิ๊บอ๋าย (Just CellBIO) แต่สนุกดี กิจกรรมเยอะ
ตอนปีสอง - คณะนี้เรียนกหนักโคตรรรรรรรรรรรรรรรรรรร แต่...
เริ่มอยากเป็นหมอแล้วแหละ หากเราสามารถเรียนและมีความสามารถถึงตรงนั้นที่จะรักษาคนได้ มันน่าภูมิใจนะ
ตอนปีสาม - ยังไม่ถึงเฟร้ยยย
ชีวิตหมอวิชชี่ย์นี้มีเพื่อสิ่ง 4 อย่าง "แมนฯยูไนเต็ด เสียงเพลง การเรียน และความรัก"

Offline Nosferatu

• *
  • 377
  • 6

พ่อแม่พี่เป็นหมออะแหละ เห็นเค้าทำงานแล้วพี่ก็เ้ลยรู้สึกว่าได้ช่วยคนก็ดีเหมือนกันนะ
เวลาเจอคนไข้เก่าๆ แล้วเค้าจำได้ เข้ามาทักงี้ รู้สึกภูมิใจแทนมากๆ
แล้วเวลาเค้าพูดกันสองคน ชอบใช้ศัพท์หมอๆ พี่ฟังไม่รู้เรื่อง แต่มันก็เท่ดี

แต่ตอนม.ปลาย พี่ก็สับสนเหมือนกันอ่ะ แบบว่าอยากเรียนอะไรก็ได้ที่ตัวเองอยากเรียนจริงๆ
ไม่อยากเรียนหมอแค่เพราะว่าเป็นอิทธิพลจากพ่อแม่
แต่ก็ไม่รู้อ่ะว่าจริงๆแล้วอยากเรียนอะไร

แต่ตอนเตรียมสอบก็ตั้งเป้าไว้ว่าจะเอาที่นี่แหละ
เพราะคะแนนมันสูงอะ เปลี่ยนใจไปเอาอย่างอื่นก็ได้

และก็ไม่รู้จะไปไหน เลยมาที่นี่แหละ

ตอนนี้ปีหนึ่ง ก็แฮปปี้ดีนะ

Offline Taiyakikung

• *
  • 1505
  • 10
ง่ายๆครับเพราะรู้สึกว่าอยากช่วยคนที่เป็นที่รักครับ
และรู้สึกว่าคณะนี้เรียนแล้วท้าทายดีมีแต่คนเก่งๆ

Offline rainy season's lover

• *
  • 3869
  • 35
  • cogito ergo sum
เพราะเป็นอาชีพที่ดีครับ ได้มีโอกาสทำตัวเป็นประโยชน์กับคนอื่น และเป็นอาชีพที่มีที่ยืนอย่างสง่างามในสังคม

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เป็นอาชีพแรกที่คิดอยากเป็นตั้งแต่เด็กถึงเด็กมากๆๆ
แล้วพอโตขึ้นความคิดก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ
มามุ่งมั่นอยากเป็นหมอประมาณสอบเอเนตได้มั้ง (ไม่งั้นจะไปเรียนรัดสาดแล้วนะเนี่ย)
พอติดก็ตกใจ  แอบถามแม่ว่าเรียนดีมั๊ย  แต่แม่ไม่สนับสนุนให้เป็นหมอ
ตอนเรียนก็แอบหนักใจว่า  "คิดถูกแล้วเหรอเนี่ย"
แต่ถ้าให้พี่เลือกอีกทีก็เป็นหมอนี่แหละ  เหมาะกะพี่สุดแล้ว

Offline Topo

• 2276
  • 54
ตอบตามตรง เพราะว่าครอบครัวพี่เป็นหมอครับ เลยได้ซึมซับบรรยากาศการทำงานมาตั้งแต่เด็กๆ

เรียกได้ว่าพี่โตมาในรพ.เลยก็ได้

แต่ถ้าถามว่าจริงๆแล้วพี่อยากเป็นอะไร คำตอบคือ "ไม่รู้ครับ"

นั่นคือเหตุผลที่พี่เลือกคณะนี้ครับ (นอกเหนือจากคะแนนถึง)

จนถึงตอนนี้ พี่ก็ยังไม่แน่ใจครับว่าพี่ชอบมันรึป่าว :P

แต่ว่าก็ต้องทำให้ดีที่สุดแหละครับ

ซึ่งพี่เชื่อว่า ร้อยละ 80 ของคนเรียนคณะนี้จะตอบเหมือนพี่ คือ "ไม่รู้"
I N T E R N ตั ว เ ล็ ก ๆ

Offline Tiploidy

• *
  • 345
  • 13
สำหรับพี่นะ
เพราะว่า
อ่านการ์ตูนเรื่อง หัตถ์เทวดา เทรุ ค่ะ
Be Patient for Patient

บุคคลทั่วไป

สำหรับพี่นะ
เพราะว่า
อ่านการ์ตูนเรื่อง หัตถ์เทวดา เทรุ ค่ะ

ใช่ครับ
เป็นการ์ตูนที่แสดงให้เห็นถึงคุณค่าของการเป็นหมอ
แถมยังมีการแนะนำอุปกรณ์แพทย์ด้วย
ปลื้มมากเรย

Offline Night[C]rawler

• แกะน้อยกิตติมศักดิ์
  • 272
  • 2
  • ลั้ลลา~*
สำหรับผมนะ
เพราะผมทำตาม idol ผมคับ dr.hannibal lecter  :-[
"People don't always tell you what they are thinking. They just see to it that you don't advance in life."

Offline InwAssist

• *
  • 157
  • 10
  • Torque = work เพราะTorque = เเรง x ระยะทาง -*-
ผมเข้าเพราะมี อปร ชั้น 8 คับ
APEM 5-5 out dog na sad 55555+

TomaZzu

สำหรับพี่นะ
เพราะว่า

55+ ไม่เคยคิดว่าจะมีคนแบบเราอยู่ด้วยแฮะ
 ดีใจจัง :'( :'( :'(