Docchula Community

ขอทราบรายละเอียดของ รพ.ศูนย์ทั้ง 3 แห่งที่แพทย์ CPIRD ต้องไปในชั้นคลีนิคค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
เอาตู้เย็นเข้าไปได้ค่ะ แอบๆหน่อยก็แล้วกัน
มีแม่บ้านทำความสะอาดห้องคอมม่อนให้ค่ะ ส่วนห้องและห้องน้ำต้องทำเอง
ซักรีดมีหลายเจ้า ราคาและคุณภาพต่างกันไป ราคา400-500บาทต่อเดือนค่ะ

ผู้ปกครองค่ะ

ขอบคุณคุณlจ้าxญิงทoผ้า ที่เข้ามาช่วยตอบข้อสงสัย ทำให้กระทู้ คึกคักค่ะ ^^ เรื่องของหัตถการที่หนูแจ้งมา

แต่สิ่งที่คิดว่าได้จากการอยู่ในศูนย์แพทย์คือ เมื่อเราออกไปเรียนที่โรงพยาบาลอื่นๆ พอเค้ารู้ว่าเรามาจากที่ไหนเค้าก็จะบอกเลยว่า
เด็กที่นี่เก่งมาก นี่คือประสบการณ์จริงๆที่มีคนมาบอกกับตัวเอง
รู้สึกภูมิใจและดีใจที่เป็นจุฬา-ชลบุรี ค่ะ ^^

ต้องเรียนให้ทราบว่า ป้าเคยได้ยินมาแบบนี้เช่นกัน แต่ไม่ได้เจาะลึกว่าเป็นที่ไหน แต่เป็น CPIRD จุฬาเลยค่ะ จากการเล่าต่อของเด็กๆที่เค้าได้จากการหาข้อมูลมา ซึ่งปัจจุบันเป็นแพทย์เหล่านี้ท่านเป็นผปค.ของเด็กรุ่นนี้พูดให้ฟังว่า แพทย์รุ่นพี่หลายท่าน(ไม่แน่ใจว่าเป็นอาจารย์แพทย์รึเปล่านะคะ)  ชื่นชมความชำนาญด้านหัตถการของเด็ก CPIRD จุฬามากค่ะ (สำหรับแพทย์ CPIRD จากสถาบันอื่นๆก็คงจะเหมือนกันค่ะ เพียงแต่ได้ข้อมูลของทางจุฬามากกว่า) ซึ่งน่าจะเป็นกำลังใจให้แพทย์ CPIRD และ ODOD ทุกๆคนและทุกสถาบันได้ภาคภูมิใจค่ะ

เพียงแต่แพทย์ ODOD ไม่มีข้อมูลนะคะ เลยไม่ได้กล่าวถึง แต่คิดว่าคงเป็นไปในทำนองเดียวกันค่ะ ท่านใดมีข้อมูล นำมาแชร์ค่ะ ทั้งนี้เพื่อเป็นขวัญและำกำลังใจ รวมถึงความภาคภูมิใจให้กับแพทย์ในโครงการทุกคนค่ะ

สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

เกี่ยวกับกิจกรรมของนสพ. เห็นคุณ vfish พูดถึงเรียนกิจกรรมที่จันทบุรีแล้ว ของที่ภูมิพล และ ชลบุรี ล่ะค่ะ มีกิจกรรมอะไรบ้่าง และ กีฬาสีทุกๆคนได้เป็นหรีดเหมือนกันหมดเลยด้วยไหม๊ค่ะ ^^ คงจะเป็นที่เดียวล่ะมังค่ะ ที่มีหรีดทั้งหมด

เกี่ยวกับสาขาเฉพาะที่รพศ.แต่ละที่มี  เห็นคุณ antoinetty* พูดถึงเรียนรพศ-ภูมิพล เกี่ยวกับสาขาเฉพาะทางที่มี เลยขออนุญาติสอบถามพี่ๆที่อยู่อีก 2 ศูนย์ที่เหลือเพิ่มเติมเลยค่ะว่า แล้ว รพศ-ชลบุรี และ จันทบุรี ล่ะค่ะ มีสาขาเฉพาะทางทางด้านไหนบ้างค่ะ

Offline lจ้าxญิงทoผ้า

• *
  • 2274
  • 8
  • แกะละเมอ
กิจกรรมของชลบุรี เท่าที่จำได้นะคะ
ต้นปีมีงานรับน้อง งานไหว้ครู(เกือบทุกคนต้องเล่นดนตรีไทย) กีฬาสีศิษย์-อาจารย์(เน้นฮา) กีฬาสีรพ.(ได้เป็นลีดบางคน) ลอยกระทง(ประกวดนางนพ)  และงานทางวิชาการหลายๆอย่างเช่น Open house เยอะ่ค่ะ จำไม่ได้หมด
งานบางงานที่เป็นของจุฬาเราก็ต้องไปร่วมค่ะ เช่น รับเสื้อกาวน์

ที่นี่จะไม่เปิดเรียนแพทย์เฉพาะทางต่อยอด(fellow) จะเปิดเรียนแค่เฉพาะทาง ปัจจุบันเท่าที่เปิดเรียนแพทย์เฉพาะทาง(เท่าที่ทราบ)มี
ศัลยกรรม
สูติกรรม
อายุรกรรม
กุมารเวชกรรม
อายุรศาสตร์ฉุกเฉิน
maxillo facial(ทันตกรรม)
เวชศาสตร์ครอบครัวไม่แน่ใจว่าเป็นโครงการร่วมหรือไม่
บางสาขาจะเปิดเป็นโครงการร่วม เช่น อายุรกรรม กุมารเวชกรรม จะมีโครงการจุฬา-ชลบุรี คือจะสลับเรียนทั้งที่รพ.จุฬาและรพ.ชลบุรี

จะมีแพทย์เฉพาะทางสาขาต่างๆมาวนที่รพ.ชลบุรีเป็นบางวอร์ดด้วย เช่น ศัลยกรรมกระดูก วิสัญญี ศัลยกรรมประสาท เป็นต้น

การเรียนการสอนจะเรียนกับอาจารย์แพทย์ที่เป็นแพทย์เฉพาะทางในด้านนั้นอยู่แล้วค่ะ ซึ่งโดยส่วนใหญ่จะมีอาจารย์เฉพาะทางในหลายๆด้านอยู่แล้ว ไม่ต้องห่วงว่าจะได้ความรู้ไม่ครบถ้วน

ผู้ร่วมงานจะมีนักเรียนพยาบาลจาก วิทยาลัยพยาบาลชลบุรี,ม.บูรพา นักเรียนแพทย์ทหารจากพระมงกุฎ, นักเรียนแพทย์จากที่อื่นๆที่มาเรียนวิชาเลือก เช่น จุฬา ศิริราช รามา

หากข้อมูลผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ

Offline antoinetty*

• *
  • 1343
  • 35
  • AVE MARIA
ขออนุญาตตอบเพิ่มเติมครับ

สำหรับกิจกรรมของโรงพยาบาลภูมิพลฯ

งานระหว่างรุ่นพี่รุ่นน้อง ก็จะมีการรับน้อง การจัดสายรหัส การจัดงานบายเนียร์

การแข่งขันกีฬาภายในโรงพยาบาลก็มีครับ แต่ปีที่ผ่านมาเลื่อนไป เพราะน้ำท่วมโรงพยาบาล

มีการวิ่งทดสอบสมรรถภาพปีละ 2 ครั้งด้วยครับ (สมเป็นโรงพยาบาลทหารจริงๆ)

มีจิตอาสาเป็นดนตรีจากกลุ่มมิตรภาพบำบัด ให้ไปร้องเพลงสำหรับผู้ป่วยที่รอรับการตรวจที่ห้องตรวจโรคครับ

จัดปาร์ตี้ปีใหม่ระหว่างอาจารย์ แพทย์ประจำบ้าน นิสิตแพทย์ , งานวันเด็กสำหรับผู้ป่วยกองกุมารเวชกรรม

ช่วงวันเด็กนี่ จากหอผู้ป่วยจะเห็นเครื่องบินบินโชว์ชัดมากครับ เรียกว่า VIP สุดๆ

นอกจากนี้ก็มีจัดประชุมวิชาการของโรงพยาบาล ปีละ 2 วันในช่วงเดือนมีนาคม และจัดประชุมวิชาการของแต่ละกอง

ที่แปลกกว่าที่อื่นคือ ที่นี่มีวันหยุดเยอะกว่าที่อื่น 1 วันครับ คือ หยุดวันกองทัพไทย ด้วย

เรื่องกิจกรรม ผมเห็นว่าถ้าน้องๆ ต้องการจะทำ ยังไงๆ ก็มีให้ทำแน่นอนครับ ทั้งจากในโรงพยาบาล หรือหน่วยงานต่างๆ ข้างนอก

อย่างที่นี่ ก็มีนิสิตแพทย์ไปกับนักศึกษาพยาบาลจากมหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ ออกเยี่ยมแรงงานชาวพม่าที่ไม่สามารถเข้าถึงบริการทางสาธารณสุขได้

นึกออกเท่านี้ ถ้านึกออกมากกว่านี้จะกลับมาเพิ่มเติมครับ
,, UBI CARITAS et AMOR ,, IBI DEUS EST ,,

ขอบคุณคุณantoinetty* มากๆอีกครั้งค่ะ เพราะทุกครั้งที่มาตอบ ให้ข้อมูลละเอียดดีมากค่ะ (อ่านแล้วสะใจ วัยรุ่นอย่างป้ามากเลย)

นึกได้เพิ่มเติม อย่าลืมมาโพสต์นะคะ อยากอ่านค่ะ อยากอ่าน (เพิ่มความรู้ใหักับตัวป้าเองค่ะ)

มีอยู่ประโยคหนึ่งอ่านแล้วแอบดีใจแทนน้องๆ "ที่แปลกกว่าที่อื่นคือ ที่นี่มีวันหยุดเยอะกว่าที่อื่น" ตั้ง 1  วัน แน่ะ ^^ (คิดว่า 1 เดือน ^^)

เห็นมีกิจกรรมให้ทำแล้ว ดีใจค่ะ แต่ละที่มีหลากหลายดีจริงๆ ที่นี้ก็ขึ้นอยู่กับน้องๆแล้วค่ะ ว่าใครชอบ ทำอะไร แบบไหน

ข้อมูลเหล่านี้ เป็นข้อมูลอีกมุมหนึ่ง ที่ไม่เคยได้รับทราบมาก่อน และไม่มีใครให้ข้อมูล  คงเป็นประโยชน์กับน้องๆมากเลยค่ะ และท่านใดที่ได้ประโยชน์จาก

ข้อมูลเหล่านี้ ยกเครดิตทั้งหมดให้กับพวกพี่ๆในบอร์ดนี้ที่เข้ามาให้ข้อมูลกันทุกๆคนนะคะ 

a

หอพักนิสิตแพท์ยที่ภูิมิพลฯมีแอร์ไหมครับ

Offline 125 66

• 3244
  • 64
หอที่ภูมิพล ติดแอร์ ห้องน้ำในตัว ห้องละสองคน แยกเพศเป็นชั้นๆ ครับ
หอที่จันทบุรี ติดแอร์ ห้องน้ำในตัว แชร์กับห้องข้างๆ อยู่ห้องละสองคน แยกเพศเป็นชั้นๆ ครับ

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ชลบุรี เหมือนจันทบุรี แต่ไม่มีแอร์ ครับ T.T

Offline Pun9P0ND

• *
  • 180
  • 21
แล้วไปที่ชล ต้องมีค่าใช้จ่ายอะไรมั่งครับ เช่น ค่าหอ ค่านำ้ ค่าไฟ ค่าอุปกรณ์เครื่องมือ ค่าหนังสือ ค่าอาหาร
"I don't want you to be only a doctor but I also want you to be a man too.-- ฉันไม่ต้องการให้เธอเป็นเพียงหมอเท่านั้น แต่ต้องการให้เธอเป็นมนุษย์ด้วย" พระราชดำรัสของ สมเด็จพระมหิตลาธิเบศร อดุลยเดชวิกรม พระบรมราชชนก

Offline pipe64

• 3481
  • 604
ค่าหอ 2000 บาท/คน/ปี
ค่าน้ำ ฟรี
ค่าไฟ มีให้ 250 บาท เกินออกเอง
อื่นๆ ไม่มี

ค่าหนังสือ อาหาร ตามแต่ละคนครับ

ขอเจาะลึกเรื่องที่รพศ.พระปกเกล้าหน่อยค่ะ ^^
 - เรื่องการซักรีด ตามที่คุณ vfish แจ้งว่า เดือนละ 300.-นั้น เป็นค่าซักผ้าอย่างเดียว (ตามที่เขียนไว้) หรือซักรีดด้วยค่ะ แล้วกำหนดจำนวนชิ้นด้วยหรือเปล่า
 - เรื่องแม่บ้าน ทำความสะอาด มีคนรับจ้างเหมือนที่ศูนย์อื่นหรือไม่ค่ะ ถ้ามี คิดกันอย่างไรคะ เป็นวัน หรือ เป็นเดือน และส่วนมากเป็นใครคะที่มารับทำ 2 ส่วนนี้ให้ หมายถึงเจ้าหน้าที่ในรพ หรือ เป็นบุคคลภายนอก (จริงๆก็ไม่ซีเรียสค่ะ แต่อยากทราบว่า ปกติเป็นยังไงค่ะ)
 - แล้วนสพ.ที่นี่ต้องเสียค่าหอ ค่าน้ำ ค่าไฟ เช่นเดียวกับที่รพศ.อื่นๆด้วยเช่นกันใช่ไหม๊คะ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่คะ
 - เรื่องการเดินทางไปที่รพ. หากไม่ใช่เป็นรถส่วนตัว ไปกันอย่างไรได้บ้างคะจึงจะสะดวกหน่อย
 - ในกรณีที่ผปค.ต้องการไปเยี่ยม และอยู่ค้างสักคืน 2 คืน ไม่ทราบว่า ทางรพ.อนุญาติให้ผปค.พักกับลูกๆในหอได้หรือไม่ หรือ ต้องไปแยกพักข้างนอกต่างหากคะ
 - สำหรับห้องพักนั้น ไม่ทราบว่าภายในห้อง มีตู้เย็นให้หรือไม่ หรือ ต้องนำไปเอง
        ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ